Thừa kế tài sản của ông bà khi bố bị mất trí

Thừa kế tài sản của ông bà theo quy định của pháp luật khi bố bị mất trí Theo quy định của pháp luật dân sự về thừa kế, có hai hình thức

THỪA KẾ TÀI SẢN CỦA ÔNG BÀ KHI BỐ BỊ MẤT TRÍ

Kiến thức của bạn:

Thừa kế tài sản của ông bà khi bố bị mất trí

Kiến thức của luật sư:

Căn cứ pháp lý:

  • Bộ luật dân sự 2015

Nội dung tư vấn:

Bố tôi bị mất trí từ khi tôi mới sinh ra. Mẹ đưa tôi về ngoại ở đến nay tôi đã 36 tuổi và đã có gia đình. Xin cho tôi hỏi tôi có quyền thừa kế tài sản bên ông bà nội tôi không?

     Theo điều 613 bộ luật Dân sự 2015:

“Điều 613. Người thừa kế

Người thừa kế là cá nhân phải là người còn sống vào thời điểm mở thừa kế hoặc sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết. Trường hợp người thừa kế theo di chúc không là cá nhân thì phải tồn tại vào thời điểm mở thừa kế.”

1. Xác định người có quyền thừa kế tài sản của ông bà theo quy định của pháp luật khi bố bị mất trí

     Theo quy định của pháp luật dân sự về thừa kế, có hai hình thức thừa kế đó là thừa kế theo pháp luật và thừa kế theo di chúc. Trong trường hợp trên, do bạn không nói rõ phương thức cũng như tình hình cụ thể, nên chúng tôi xin phép được tư vấn cho bạn ở hai hình thức như sau:

Thừa kế theo di chúc:  Theo quy định của pháp luật, người lập di chúc hoàn toàn có quyền sau

  • Chỉ định người thừa kế; truất quyền hưởng di sản của người thừa kế;
  • Phân định phần di sản cho từng người thừa kế;
  • Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng;
  • Giao nghĩa vụ cho người thừa kế;
  • Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản.

     Như vậy, nếu trước khi mất, ông bà bạn có để lại di chúc chia di sản cho bạn thì bạn hoàn toàn có thể được nhận phần di sản đó.

Thừa kế theo pháp luật: Trong trường hợp người chết không để lại di chúc thì di sản của người đã chết sẽ được chia theo pháp luật theo nguyên tắc: ưu tiên chia đều cho hàng thừa kế thứ nhất. Cụ thể

“Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

1.Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại

2.Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3.Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản”

     Như vậy, trong trường hợp của bạn, bạn thuộc hàng thừa kế thứ hai. Vì vậy theo quy định của pháp luật, bố bạn là người được hưởng thừa kế nếu chia thừa kế theo pháp luật.

Xử lý di sản thừa kế đối với người bị mất năng lực nhận thức

Thừa kế tài sản của ông bà theo quy định của pháp luật khi bố bị mất trí

 

2. Xử lý di sản thừa kế đối với người bị mất năng lực nhận thức, điều khiển hành vi

     Trong trường hợp của gia đình bạn, dù bố bạn bị mất trí nhưng vẫn là người được hưởng thừa kế theo quy định của pháp luật ( như phân tích ở trường hợp trên).

“Điều 58. Quyền của người giám hộ

Người giám hộ của người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự có các quyền sau đây:

a) Sử dụng tài sản của người được giám hộ để chăm sóc, chi dùng cho những nhu cầu thiết yếu của người được giám hộ;

b) Được thanh toán các chi phí hợp lý cho việc quản lý tài sản của người được giám hộ;

c) Đại diện cho người được giám hộ trong việc xác lập, thực hiện giao dịch dân sự và thực hiện các quyền khác theo quy định của pháp luật nhằm bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của người được giám hộ”.

 Như vậy, phần di sản thừa kế của bố bạn sẽ được người giám hộ của bố bạn quản lý theo quy định như trên của pháp luật. 

Để biết thêm về vấn đề này bạn có thể tham khảo liên kết sau:

     Trên đây là ý kiến tư vấn pháp luật của chúng tôi. Nếu còn bất cứ vướng mắc nào, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật dân sự miễn phí 24/7: 19006500 để gặp trực tiếp luật sư tư vấn và  để  yêu cầu  cung cấp dịch vụ. Hoặc Gửi nội dung tư vấn qua email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi rất mong nhận được các ý kiến đóng góp của bạn. Chúng tôi luôn mong nhận được ý kiến đóng góp của mọi người để chúng tôi ngày càng trở lên chuyên nghiệp hơn.

     Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của mọi người.

     Trân trọng ./.

Liên kết ngoài tham khảo: