Thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn mới nhất

Thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn mới nhất5 (100%) 1 vote Xem mục lục của bài viết1 Thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn2 Câu hỏi của bạn về thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn3 Câu trả lời về […]

Thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn mới nhất
5 (100%) 1 vote

Thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn

Câu hỏi của bạn về thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn

     Thưa Luật sư, cho tôi hỏi năm 2006 hai vợ chồng tôi có ly hôn con Tòa án giao cho vợ tôi nuôi vì con dưới 36 tháng tuổi, bây giờ con tôi đã 4 tuổi thì tôi có thể giành quyền nuôi con được không?

Câu trả lời về thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con như sau:

1. Cơ sở pháp lý về thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn

2. Nội dung tư vấn về thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn

     Để đảm bảo quyền lợi cho đứa trẻ pháp luật Việt Nam sẽ dựa vào những điều kiện nhất định để quyết định giao quyền trực tiếp nuôi dưỡng đứa trẻ cho bố hoặc mẹ của đứa trẻ sau khi ly hôn. Tuy nhiên, khi người trực tiếp nuôi đứa trẻ không còn đủ điều kiện trực tiếp, cụ thể như sau:

Thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn

2.1. Điều kiện thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn

     Theo khoản 2 Điều 84 Luật hôn nhân và gia đình thì việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được thực hiện khi có các căn cứ sau:

Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con

     Như vậy, nếu bạn muốn thay đổi người trực tiếp nuôi con bạn có thể thỏa thuận với vợ cũ của bạn vè việc thay đổi người trực tiếp nuôi con hoặc kiện ra Tòa án nếu bạn chứng minh được vợ cũ của bạn không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

2.2. Thủ tục yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con 

     Để được tòa án giải quyết yêu cầu thay đổi người trực tiếp ly hôn, bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm:

Đơn yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn;

– Bản án ly hôn;

– Sổ hộ khẩu, chứng minh nhân dân (bản sao có chứng thực);

– Giấy khai sinh của con (bản sao có chứng thực);

– Các tài liệu chứng minh cho yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con;

     Như vậy, nếu bạn muốn thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn, bạn phải chuẩn bị hồ sơ và gửi tới Tòa án nhân dân quận/ huyện nơi vợ bạn cư trú, làm việc để được giải quyết. Đồng thời, chỉ trong các trường hợp luật định, bạn mới có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Bài viết tham khảo:

    Để được tư vấn vấn chi tiết về thủ tục thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn, quý khách vui lòng liên hệ tới để được luật sư tư vấn Tổng đài tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình 24/7: 19006500 hoặc Gửi câu hỏi về địa chỉ Gmail: lienhe@luattoanquoc.com Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

    Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.

Chuyên viên: Huyền Trang