Thủ tục thay đổi người đại diện theo pháp luật của văn phòng luật

Thủ tục thay đổi người đại diện theo pháp luật của văn phòng luật5 (100%) 1 vote Xem mục lục của bài viết1 THAY ĐỔI NGƯỜI ĐẠI DIỆN THEO PHÁP LUẬT CỦA VĂN PHÒNG LUẬT2 Câu hỏi của bạn về thay đổi người đại diện theo pháp luật của văn phòng luật3 Câu trả lời […]

Thủ tục thay đổi người đại diện theo pháp luật của văn phòng luật
5 (100%) 1 vote

THAY ĐỔI NGƯỜI ĐẠI DIỆN THEO PHÁP LUẬT CỦA VĂN PHÒNG LUẬT

Câu hỏi của bạn về thay đổi người đại diện theo pháp luật của văn phòng luật

     Chào Luật sư, luật sư cho tôi hỏi về thủ tục thay đổi người đại diện theo pháp luật của văn phòng luật? Tôi xin cảm ơn!

Câu trả lời của Luật sư về thay đổi người đại diện theo pháp luật của văn phòng luật

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về thay đổi người đại diện theo pháp luật của văn phòng luật, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về việc thay đổi người đại diện theo pháp luật của văn phòng luật như sau:

1. Cơ sở pháp lý về thay đổi người đại diện theo pháp luật của văn phòng luật

2. Nội dung tư vấn về thay đổi người đại diện theo pháp luật của văn phòng luật

     Theo yêu cầu tư vấn của bạn, bạn cần chúng tôi hỗ trợ về thay đổi người đại diện theo pháp luật của văn phòng luật. Cụ thể bạn muốn về thủ tục, hồ sơ, thời gian thay đổi người đại diện theo pháp luật của văn phòng luật, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

2.1. Thủ tục thay đổi người đại diện theo pháp luật  của văn phòng luật

     Người đại diện theo pháp luật của văn phòng luật sư phải là luật sư chủ sở hữu của văn phòng luật sư.

     Văn phòng luật sư thay đổi người đại diện theo pháp luật thì trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày quyết định thay đổi, phải gửi hồ sơ đến Sở Tư pháp nơi đăng ký hoạt động.

2.2. Hồ sơ thay đổi người đại diện theo pháp luật  của văn phòng luật

     Theo quy định tại khoản 2  Điều 11 Nghị định 123/2013/NĐ-CP thì hồ sơ thay đổi người đại diện theo pháp luật của văn phòng luật sư gồm có: 

  • Giấy đề nghị thay đổi người đại diện theo pháp luật; 
  • Giấy đăng ký hoạt động của văn phòng luật sư; 
  • Văn bản thỏa thuận giữa người đại diện theo pháp luật cũ và người dự kiến là đại diện theo pháp luật đối với việc thực hiện các quyền, nghĩa vụ của văn phòng luật sư;
  • Họ, tên, số và ngày cấp Thẻ luật sư của người dự kiến là đại diện theo pháp luật. 

     Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Sở Tư pháp cấp lại Giấy đăng ký hoạt động cho tổ chức hành nghề luật sư, trong đó ghi rõ nội dung thay đổi người đại diện theo pháp luật; trường hợp từ chối phải thông báo bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Bài viết tham khảo:

    Để được tư vấn chi tiết về thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty luật quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật dân sự 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email:lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn.

Chuyên viên: Hồng Hạnh