Một người có hai hộ khẩu thường trú có vi phạm gì không?

Một người có hai hộ khẩu thường trú: "Mọi thay đổi về cư trú phải được đăng ký; mỗi người chỉ được đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú tại một nơi.”

MỘT NGƯỜI CÓ HAI HỘ KHẨU THƯỜNG TRÚ ĐƯỢC KHÔNG?

Câu hỏi của bạn:

     Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi muốn nhờ Luật sư tư vấn giúp như sau: Một người có hai hộ khẩu  thường trú có vi phạm gì không? Mong Luật sư tư vấn giúp! Tôi xin cảm ơn!

Câu trả lời của Luật sư:

     Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về vấn đề một người có hai hộ khẩu thường trú về cho chúng tôi, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:

1. Hộ khẩu thường trú là gì?

     Hộ khẩu thường trú hay còn gọi là sổ hộ khẩu là loại giấy tờ do cơ quan công an cấp cho các hộ gia đình nhằm ghi nhận những thông tin về thành viên trong hộ gia đình và thông tin cá nhân của từng thành viên, nơi thường trú của những cá nhân đó.

2. Một người có mấy hộ khẩu thường trú

     Điều 18 Luật cư trú quy định như sau:

Điều 18. Đăng ký thường trú

Đăng ký thường trú là việc công dân đăng ký nơi thường trú của mình với cơ quan nhà nước có thẩm quyền và được cơ quan này làm thủ tục đăng ký thường trú, cấp sổ hộ khẩu cho họ

     Theo khoản 4 Điều 4 Luật Cư trú 2006, sửa đổi bổ sung 2013 quy định: “Mọi thay đổi về cư trú phải được đăng ký; mỗi người chỉ được đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú tại một nơi.”

     Khi đã đăng ký nơi thường trú, một người sẽ bị xoá đăng ký thường trú nếu thuộc các trường hợp theo quy định tại Điều 22 Luật Cư trú:                  

  • Chết, bị Toà án tuyên bố là mất tích hoặc đã chết;
  • Được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại;
  • Đã có quyết định huỷ đăng ký thường trú quy định tại Điều 37 của Luật này;
  • Ra nước ngoài để định cư;
  • Đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới; trong trường hợp này, cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho công dân ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xoá đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ.

     Theo quy định nêu trên thì, một người đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới thì phải xóa đăng ký thường trú ở nơi thường trú trước đây, tức là một người không thể cùng lúc đăng ký thường trú tại hai nơi.        

Một người có hai hộ khẩu thường trú

3. Xử lý vi phạm quy định về đăng ký và quản lý cư trú

     Điều 8, Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định về việc xử lý vi  phạm quy định về đăng ký và quản lý cư trú như sau:        

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú hoặc điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú;

b) Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về thông báo lưu trú, khai báo tạm vắng;

c) Không chấp hành việc kiểm tra hộ khẩu, kiểm tra tạm trú, kiểm tra lưu trú hoặc không xuất trình sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền.

     Như vậy, trường hợp cá nhân đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới phải có nghĩa vụ làm thủ tục xóa đăng ký thường trú tại nơi cư trú cũ. Tuy nhiên nếu không thực hiện thủ tục này thì cơ quan công an sẽ tự tiến hành xóa đăng ký thường trú.

     Pháp luật hiện nay không có quy định cụ thể về xử lý hành vi không xóa đăng ký thường trú, tuy nhiên việc không xóa đăng ký thường trú được coi là không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú. Căn cứ điểm a khoản 1 điều  8, Nghị định 167/2013 thì hành vi không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.    

Dịch vụ hỗ trợ khách hàng về vấn đề một người có hai hộ khẩu thường trú:

Tư vấn qua Tổng đài 19006500: Đây là hình thức tư vấn được nhiều khách hàng sử dụng nhất, vì bạn có thể đặt thêm các câu hỏi về một người có hai hộ khẩu thường trú mà bạn còn chưa rõ. Chỉ sau một vài câu hỏi của Luật Sư, vấn đề của bạn sẽ được giải quyết; bạn có thể gọi cho Luật Toàn Quốc vào bất cứ thời gian nào chúng tôi luôn sẵn sàng tư vấn cho bạn.

Tư vấn qua Email: Bạn có thể gửi Email câu hỏi về địa chỉ: lienhe@luattoanquoc.com chúng tôi sẽ biên tập và trả lời qua Email cho bạn. Tuy nhiên việc trả lời qua Email sẽ mất nhiều thời gian và không thể diễn tả được hết ý của câu hỏi vì vậy bạn nên gọi cho Luật Toàn Quốc để được tư vấn tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.