Điều kiện giành lại quyền nuôi con theo quy định

Như vậy, để giành lại quyền nuôi con bạn phải đáp ứng được các điều kiện dành lại quyền nuôi con theo quy định của pháp luật. Ngoài ra trên...

Điều kiện giành lại quyền nuôi con

Câu hỏi của bạn về điều kiện giành lại quyền nuôi con

     Thưa Luật sư, cho tôi hỏi: Tôi và chồng đã ly dị 2 năm và chồng tôi là người trực tiếp nuôi con. Nay tôi muốn giành lại quyền nuôi con thì cần có điều kiện gì và thủ tục như thế nào ạ?

Câu trả lời của bạn về điều kiện giành lại quyền nuôi con

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về điều kiện giành lại quyền nuôi con, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về điều kiện giành lại quyền nuôi con như sau:

1. Cơ sở pháp lý về điều kiện giành lại quyền nuôi con

2. Nội dung tư vấn về điều kiện giành lại quyền nuôi con

     Theo quy định của pháp luật, sau khi ly hôn người không trực tiếp nuôi con có quyền và nghĩa vụ cấp dưỡng cho con. Tuy nhiên, người không trực tiếp nuôi con có quyền giành lại quyền nuôi con.

Điều kiện giành lại quyền nuôi con

2.1. Căn cứ thay đổi quyền nuôi con sau khi ly hôn

     Theo quy định tại khoản 2 Điều 84 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định về thay đổi quyền nuôi con sau khi ly hôn có quy định như sau:

Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

…”

     Theo đó, để giành lại quyền nuôi con thì bên còn lại phải chứng minh và đưa ra các căn cứ đầy đủ theo quy định pháp luật. Ngoài ra, việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

2.2. Thủ tục thay đổi quyền trực tiếp nuôi con sau ly hôn

     Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau:

  • Đơn đề nghị thay đổi quyền nuôi con sau ly hôn;
  • Bản án ly hôn;
  • Các tài liệu chứng minh yêu cầu thay đổi người nuôi con có căn cứ pháp luật;
  • Sổ hộ khẩu, chứng minh thư (Bản sao có công chứng hoặc chứng thực);
  • Giấy khai sinh của con (Bản sao có chứng thực)

     Bước 2: Nộp hồ sơ trên tại Tòa án nhân dân huyện nơi bị đơn có hộ khẩu thường trú hoặc đăng ký tạm trú.

     Bước 3: Sau khi nhận đủ hồ sơ Tòa án sẽ ra thông báo tạm ứng án phí và thụ lý vụ án theo thủ tục tố tụng.

     Như vậy, để giành lại quyền nuôi con bạn phải đáp ứng được các điều kiện theo quy định của pháp luật. Ngoài ra trên cơ sở lợi ích của con thì người thân thích, cơ quan quản lý nhà nước về gia đình, cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em, hội liên hiệp phụ nữ cũng có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con.

     Bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về Điều kiện giành lại quyền nuôi con, quý khách vui lòng liên hệ tới  Tổng đài tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về  Email:lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

   Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.

Chuyên viên: Huyền Trang