Hỏi đáp luật hôn nhân

Ông nội đi lính cho thực dân Pháp thì có được kết hôn với người làm trong ngành công an không?

Ông nội đi lính cho thực dân Pháp thì có được kết hôn với người làm trong ngành công an không?

    ÔNG NỘI ĐI LÍNH CHO THỰC DÂN PHÁP THÌ CÓ ĐƯỢC KẾT HÔN VỚI NGƯỜI LÀM TRONG NGÀNH CÔNG AN KHÔNG? Câu hỏi của bạn: Câu trả lời của luật sư:  Luật sư cho tôi hỏi ạ !. Tôi muốn kết hôn với người làm trong ngành công an. Cụ thể như sau: Gia đình bố mẹ ông bà nội ngoại chị em ruột thịt tôi không theo đạo. Ông bà ngoại từng là cán bộ cách mạng tiền khởi nghĩa. Bố mẹ chị em ruột và bản thân tôi không

Xem tiếp »

Khai sinh cho con sinh ra trước thời điểm đăng ký kết hôn có cần xét nghiệm ADN

Khai sinh cho con sinh ra trước thời điểm đăng ký kết hôn có cần xét nghiệm ADN

Khai sinh cho con sinh ra trước thời điểm đăng ký kết hôn có cần xét nghiệm ADN Câu hỏi của bạn:      Chúng tôi sống với nhau và sinh được một cháu trai được 4 tháng sau đó chúng tôi đến UBND xã đăng ký kết hôn, cán bộ tư pháp yêu cầu chúng tôi phải đưa con đi giám định ADN mới làm giấy kết hôn vậy có đúng hay không. Sau này khi làm giấy khai sinh cho con thì chúng tôi cần giấy tờ gì, có cần xét

Xem tiếp »

Quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi theo quy định hiện nay

Quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi theo quy định hiện nay

QUYỀN NUÔI CON DƯỚI 36 THÁNG TUỔI Câu hỏi của bạn:      Chào quý công ty,      Em có đọc nhiều bài giải đáp thắc mắc pháp luật của quý công ty, em rất là tâm đắc với bài giải đáp rõ ràng, chi tiết của quý công ty. Nay em cũng có một trường hợp từ người anh họ của em vướng mắc về vấn đề ly hôn, tranh chấp tài sản sau ly hôn và cho em xin trình bày sự việc dưới đây có thể kiện tội “ Lừa đảo hôn

Xem tiếp »

Giành quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi theo pháp luật hiện hành

Giành quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi theo pháp luật hiện hành

 GIÀNH QUYỀN NUÔI CON DƯỚI 36 THÁNG TUỔI THEO PHÁP LUẬT HIỆN HÀNH Câu hỏi của bạn:      Xin chào luật sư. Tôi sinh năm 1988, chồng tôi sinh năm 1990. Chúng tôi kết hôn đầu năm 2015 dương lịch và hiện tại chúng tôi có với nhau 1 con trai 26 tháng tuổi. Gia đình  sống hoà thuận cho đến khi tôi sinh con được 2 tháng thì chồng tôi ngọai tình với một người phụ nữ khác. Dù biết con tôi sốt 40 độ chồng

Xem tiếp »

Nguyên tắc hôn nhân tự nguyện tiến bộ theo quy định hiện nay

Nguyên tắc hôn nhân tự nguyện tiến bộ theo quy định hiện nay

NGUYÊN TẮC HÔN NHÂN TỰ NGUYỆN TIẾN BỘ Câu hỏi của bạn:      Chào Luật sư,     Tôi muốn nhờ Luật sư tư vấn giúp cho tôi vấn đề này:      Khoản 1 Điều 36 Hiến pháp nước Cộng hòa xã hội Chủ nghĩa Việt Nam năm 2013 quy định: «Nam, nữ có quyền kết hôn, ly hôn. Hôn nhân theo nguyên tắc tự nguyện, tiến bộ, một vợ một chồng, vợ chồng bình đẳng tôn trọng lẫn nhau. » Nhờ Luật sư tư vấn phân tích quy

Xem tiếp »

Ly hôn đơn phương khi một bên mất tích

Ly hôn đơn phương khi một bên mất tích

Ly hôn đơn phương khi một bên mất tích Câu hỏi của khách hàng:      Mình muốn ly hôn đơn phương, chồng bỏ đi thì cần làm gì? Câu trả lời của luật sư:      Chào bạn!      Trước tiên, xin trân trọng cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến phòng tư vấn pháp luật qua email – Luật Toàn Quốc. Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau : Căn cứ pháp lý : Luật Hôn nhân và

Xem tiếp »

Chồng đòi ly hôn để đến với bồ thì vợ cần làm gì ?

Chồng đòi ly hôn để đến với bồ thì vợ cần làm gì ?

CHỒNG ĐÒI LY HÔN ĐỂ ĐẾN VỚI BỒ THÌ VỢ CẦN LÀM GÌ ? Câu hỏi của bạn:        Chồng em ngoại tình. Nhưng em không ghen nhưng bồ anh ấy lại ghen bắt anh về ly dị vợ. Anh đòi phân chia tài sản. Em mong luật sư giúp em để em vững vàng hơn khi đối diện sự thật. Câu trả lời của luật sư:        Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi qua email- Phòng tư vấn luật của công ty luật Tòan Quốc. Với

Xem tiếp »

Cách ngăn chặn tẩu tán tài sản khi ly hôn

Cách ngăn chặn tẩu tán tài sản khi ly hôn

CÁCH NGĂN CHẶN TẨU TÁN TÀI SẢN KHI LY HÔN Câu hỏi của bạn:      Xin chào luật sư,      Tôi có 1 số vấn đề xin nhờ luật sư hỗ trợ tư vấn cho tôi như sau:      Tôi kết hôn năm 2014, hiện nay đã có 1 cháu trai hơn 2 tuổi. Năm 2015, vợ chồng chúng tôi có mua 1 mảnh đất (tiền mua đất: chồng 2/3; vợ góp 1/3 vốn riêng). Khi làm giấy tờ đất, chồng tôi nói để tên một mình chồng tôi cho dễ làm thủ tục

Xem tiếp »

Thủ tục thay đổi họ cho con từ họ mẹ sang họ cha

Thủ tục thay đổi họ cho con từ họ mẹ sang họ cha

THỦ TỤC THAY ĐỔI HỌ CHO CON TỪ HỌ MẸ SANG HỌ CHA Câu hỏi của bạn:      Xin kính chào Quý luật sư!     Tôi tên P. K. T. Hiện đang thường trú tại AG     Tôi xin nhờ quý luật sư tư vấn về vấn đề sau:      Vào năm 2013 tôi cưới vợ nhưng chưa đăng ký kết hôn. Đến năm 2015 vợ tôi sinh một con trai. Do lúc đó tôi đang bận làm ăn xa,vợ tôi đến UBND xã để khai sinh cho con tôi mà không có tên cha

Xem tiếp »

Thủ tục xin trích lục giấy khai sinh theo quy định mới nhất

Thủ tục xin trích lục giấy khai sinh theo quy định mới nhất

THỦ TỤC XIN TRÍCH LỤC GIẤY KHAI SINH Câu hỏi của bạn:      Chào luật sư,      Việc trích lục khai sinh trước năm 1975      Tôi sinh năm 1972, trước giải phóng có làm khai sinh nhưng hiện nay đã thất lạc. Trường hợp này, tôi muốn xin trích lục giấy khai sinh hoặc làm khai sinh mới được không? Thủ tục như thế nào ?      Tôi xin chân thành cảm ơn! Câu trả lời  của Luật sư:      Chào bạn!    

Xem tiếp »
Trang 1 của 4612345...102030...Cuối »