Chuyển khẩu về nhà chồng thì có phải làm lại Chứng minh nhân dân không?

LÀM LẠI CHỨNG MINH NHÂN DÂN Câu hỏi của bạn:       Em chào luật sư ạ, xin luật sư tư vấn giúp em với ạ:       Em muốn làm hộ chiếu phổ thông vào cuối tháng 5 tới, em lấy chồng trong cùng tỉnh nhưng khác huyện và xã ạ. Hiện tại, em […]

LÀM LẠI CHỨNG MINH NHÂN DÂN

Câu hỏi của bạn: 

     Em chào luật sư ạ, xin luật sư tư vấn giúp em với ạ: 

     Em muốn làm hộ chiếu phổ thông vào cuối tháng 5 tới, em lấy chồng trong cùng tỉnh nhưng khác huyện và xã ạ. Hiện tại, em đã chuyển khẩu về nhà chồng em nhưng em vẫn dùng chứng minh thư cũ chưa làm lại chứng minh thư mới theo địa chỉ của nhà chồng em. Em muốn hỏi là nếu em làm hộ chiếu cần cả chứng minh thư và hộ khẩu vậy em có phải làm lại chứng minh thư theo hộ khẩu bên nhà chồng hay vẫn có thể dùng được chứng minh thư cũ ạ. Em cám ơn luật sư nhiều ạ.

Câu trả lời của Luật sư:

     Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Phòng tư vấn luật qua email- Luật Toàn quốc. Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau: 

Căn cứ pháp lý:

Nội dung tư vấn về làm lại chứng minh nhân dân

     1. Trường hợp làm lại Chứng minh nhân dân

     Theo Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP những trường hợp phải đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân gồm:

     “1- Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân:

     a) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

     b) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

     c) Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

     d) Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

     e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

     2- Trường hợp bị mất Chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại.”

     Như vậy, công dân phải cấp lại Chứng minh nhân dân khi bị mất, đổi lại Chứng minh nhân dân khi chuyển hộ khẩu thường trú ra ngoài phạm vi tỉnh. Còn đối với trường hợp của bạn, bạn lấy chồng và chuyển hộ khẩu sang nhà chồng trong phạm vi cùng tỉnh; bên cạnh đó vẫn đang sử dụng Chứng minh nhân dân cũ nên không thuộc trường hợp phải làm lại. Tuy nhiên, vì đã thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, bạn nên yêu cầu cấp đổi Chứng minh nhân dân mới để phù hợp với địa chỉ hiện tại.

làm lại Chứng minh nhân dân

Làm lại Chứng minh nhân dân

     2. Thủ tục đổi Chứng minh nhân dân

     Căn cứ vào Điều 6 Nghị định 05/1999/NĐ-CP được hướng dẫn bởi Điểm 2, 3 Mục II Thông tư 04/1999/TT-BCA(C13), để đổi Chứng minh nhân dân bạn cần thực hiện theo các bước sau đây:

     Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ gồm:

  • Sổ hộ khẩu;
  • Đơn trình bày rõ lý do đổi Chứng minh nhân dân có xác nhận của Công an phường, xã, thị trấn nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, ảnh dán vào đơn và đóng dấu giáp lai.

     Bước 2: Nộp hồ sơ tại Công an cấp huyện.

     Tại đây, cán bộ sẽ hướng dẫn bạn:

  • Khai tờ khai cấp Chứng minh nhân dân (theo mẫu có sẵn);
  • Chụp ảnh: ảnh do cơ quan công an chụp hoặc thu qua camera để in trên Chứng minh nhân dân và tờ khai. Ảnh màu, kích thước là 3×4 cm, đầu để trần, chụp chính diện, rõ mặt, rõ hai tai, không đeo kính, trang phục tác phong nghiêm túc, lịch sự;
  • In vân tay hai ngón trỏ vào tờ khai theo mẫu hoặc thu vân tay hai ngón trỏ qua máy lấy vân tay tự động để in vào tờ khai và Chứng minh nhân dân;
  • Nộp lệ phí.

     Bước 3: Nhận Chứng minh nhân dân.

     Về thời hạn giải quyết cấp đổi Chứng minh nhân dân:

  • Tại thành phố, thị xã là không quá 07 ngày làm việc.
  • Tại các huyện miền núi vùng cao, biên giới, hải đảo là không quá 20 ngày làm việc.
  • Tại các khu vực còn lại là không quá 15 ngày làm việc.

     Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

     Để được tư vấn chi tiết về làm lại chứng minh nhân dân, quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật dân sự 24/7: 19006500 để được luật sư tư vấn hoặc Gửi câu hỏi về địa chỉ Gmail: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Xin chân thành cảm ơn.