Cán bộ công chức sinh con thứ 3 xử phạt như thế nào?

Cán bộ công chức sinh con thứ 3 xử phạt như thế nào?Đánh giá bài viết XỬ LÝ CÁN BỘ CÔNG CHỨC SINH CON THỨ 3? Kiến thức của bạn:        Cán bộ công chức nhà nước sinh con thứ 3 có bị xử phạt gì không? Câu trả lời: Căn cứ pháp […]

Cán bộ công chức sinh con thứ 3 xử phạt như thế nào?
Đánh giá bài viết

XỬ LÝ CÁN BỘ CÔNG CHỨC SINH CON THỨ 3?

Kiến thức của bạn:

       Cán bộ công chức nhà nước sinh con thứ 3 có bị xử phạt gì không?

Câu trả lời:

Căn cứ pháp lý:

  • Bộ luật lao động năm 2012.
  • Quyết định số 1531/QĐ-BTC quy định về quy chế xử lý kỷ luật công chức, viên chức bộ tài chính vi phạm chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình.

Nội dung tư vấn :

       Theo quy định của Quyết định số 1531/QĐ-BTC quy định về quy chế xử lý kỷ luật công chức, viên chức bộ tài chính vi phạm chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình.

Điều 5. Quy định về hình thức kỷ luật:

1. Hình thức kỷ luật “Khiển trách”: áp dụng đối với các công chức, viên chức sinh con thứ 3.

2. Hình thức kỷ luật “Cảnh cáo”: áp dụng đối với công chức, viên chức sinh con thứ 4.

3. Hình thức kỷ luật “Cách chức”: áp dụng đối với công chức, viên chức lãnh đạo sinh con thứ 4.

4. Hình thức kỷ luật “Buộc thôi việc”: áp dụng đối với công chức, viên chức sinh con thứ năm trở lên.

Công chức, viên chức vi phạm chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình, ngoài việc xem xét, xử lý kỷ luật tương ứng với các hình thức kỷ luật nêu trên, trong thời gian thi hành Quyết định kỷ luật, không xem xét, giới thiệu quy hoạch, không đề cử, đề bạt, điều động, luân chuyển theo quy định.

         Như vậy, trong trường hợp cán bộ công chức sinh con thứ 3 chỉ bị xử lý kỷ luật “ khiển trách”.

       Tuy nhiên, ở mỗi địa phương khác nhau thì Ủy ban nhân dân tỉnh sẽ ban hành một quyết định xử lý kỷ luật viên chức, công chức riêng và mức độ đối với cán bộ công chức giữ chức vụ và không giữ chức vụ có mức độ áp dụng khác nhau từ khiển trách sang cảnh cáo. Ngoài ra khi bị áp dụng hình thức kỷ luật sẽ ảnh hưởng đến thời hạn nâng bậc lương thường xuyên của cán bộ công chức.

      Luật Toàn Quốc  hy vọng những gì chúng tôi tư vấn nêu trên sẽ giúp quý khách hàng lựa chọn được phương án tốt nhất để giải quyết vấn đề của mình, còn bất cứ vướng mắc gì quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật Lao Động miễn phí 24/7: 19006500 để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ hoặc gửi  email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi mong rằng sẽ nhận được sự ủng hộ và ý kiến đóng góp của mọi người dân trên cả nước để chúng tôi ngày càng trở lên chuyên nghiệp hơn.

  Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của quý khách!

   Trân trọng./.

  Liên kết tham khảo: