Xử phạt xây dựng sai giấy phép 2020

Xử phạt xây dựng sai giấy phép 2020. xử phạt xây dựng sai giấy phép đối với trường hợp cấp mới và trường hợp sửa chữa, cải tạo

XỬ PHẠT XÂY DỰNG SAI GIẤY PHÉP

Câu hỏi của bạn về xử phạt xây dựng sai giấy phép

      Em chào luật sư. Luật sư cho em hỏi hiện nay xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị sai giấy phép bị xử phạt như thế nào? Em xin cảm ơn!

Câu trả lời về xử phạt xây dựng sai giấy phép

      Chào bạn, Luật Toàn Quốc xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về xử phạt xây dựng sai giấy phép, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về chi phí sang tên ô tô từ nơi khác vào Hà Nội như sau:

1. Căn cứ pháp lý về xử phạt xây dựng sai giấy phép

2. Nội dung tư vấn về xử phạt xây dựng sai giấy phép

      Theo yêu cầu của bạn, bạn muốn biết về xử phạt xây dựng sai giấy phép. Theo yêu cầu tư vấn trên, chúng tôi xin đưa ra quan điểm như sau:

2.1. Trường hợp xây sai giấy phép xây dựng được cấp mới

     Theo quy định tại Khoản 4 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP:

4. Xử phạt đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp (trừ trường hợp quy định tại điểm a, điểm b, điểm c khoản 7 Điều này) đối với trường hợp cấp phép xây dựng mới như sau:

a) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;

b) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa hoặc xây dựng công trình khác không thuộc trường hợp quy định tại điểm a, điểm c khoản này;

c) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng.

     Như vậy, nếu trong trường hợp xây dựng sai giấy phép xây dựng nhà ở riêng lẻ được cấp mới sẽ bị xử phạt từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Tùy trường hợp có tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ cơ quan chức năng sẽ có mức xử phạt cho trường hợp đó.

Xử phạt xây dựng sai giấy phép

2.2. Trường hợp xây sai giấy phép xây dựng cải tạo, sửa chữa

     Theo quy định tại khoản 2 Điều 15 Nghị định 139/2017:

2. Xử phạt đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp (trừ trường hợp quy định tại điểm a, điểm b, điểm c khoản 7 Điều này) đối với trường hợp cấp phép sửa chữa, cải tạo như sau:

a) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;

b) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa hoặc công trình xây dựng khác không thuộc trường hợp quy định tại điểm a, điểm c khoản này;

c) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng.

     Như vậy, trường hợp xây dựng nhà ở riêng lẻ sai giấy phép đối với trường hợp cấp phép sửa chữa, cải tạo thì bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. 

     KẾT LUẬN: Do thông tin của bạn không cung cấp cụ thể bạn xây dựng mới hay sửa chữa, cải tạo. Vì vậy tùy trường hợp để bạn biết mức xử phạt theo quy định của pháp luật như thế nào.

       Để được tư vấn chi tiết về xử phạt xây dựng sai giấy phép quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật dân sự miễn phí gọi 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

   Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./. 

                                                                                                                    Chuyên viên: Hoài Thương