Xử lý hành vi xây dựng công trình sai giấy phép xây dựng như thế nào?

Xử lý hành vi xây dựng công trình sai giấy phép xây dựng được thực hiện căn cứ quy định tại Nghị định 121/2013/NĐ-CP, Nghị định 180/2007/NĐ-CP...

XÂY DỰNG CÔNG TRÌNH SAI GIẤY PHÉP XÂY DỰNG

Kiến thức của bạn:

Xử lý hành vi xây dựng công trình sai giấy phép xây dựng như thế nào?

Kiến thức của Luật sư:

Cơ sở pháp lý:

  • Nghị định số 121/2013/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng; kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở;
  • Nghị định số 180/2007/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật xây dựng về xử lý vi phạm trật tự xây dựng đô thị;
  • Thông tư số 02/2014/TT-BXD quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số 121/2013/NĐ-CP.

Nội dung kiến thức:

1. Mức xử phạt hành vi xây dựng công trình sai giấy phép xây dựng

     Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 6 Thông tư 02/2014/TT-BXD, hành vi xây dựng sai phép được hiểu là xây dựng sai một trong các nội dung của giấy phép xây dựng và các bản vẽ thiết kế được cơ quan cấp giấy phép xây dựng đóng dấu kèm theo giấy phép xây dựng được cấp.

     Mức xử phạt đối với hành vi này được quy định tại Khoản 3 Điều 13 Nghị định 121/2013/NĐ-CP, cụ thể như sau:

     “3. Xử phạt đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai giấy phép xây dựng được cấp đối với trường hợp cấp phép sửa chữa, cải tạo như sau:

     a) Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở nông thôn hoặc công trình xây dựng khác không thuộc trường hợp quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản này;

     b) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở đô thị;

     c) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng công trình thuộc trường hợp phải lập báo cáo kinh tế – kỹ thuật xây dựng công trình hoặc lập dự án đầu tư xây dựng công trình.”

     Như vậy, mức xử phạt hành vi xây dựng công trình sai giấy phép xây dựng được cấp là từ 500.000 đồng đến 30.000.000 đồng, tùy từng hành vi cụ thể.

     Tuy nhiên, một số trường hợp sau đây không coi là hành vi xây dựng sai phép:

  • Thay đổi thiết kế bên trong công trình mà không ảnh hưởng đến việc phòng cháy chữa cháy; môi trường; công năng sử dụng; kết cấu chịu lực chính hoặc kiến trúc mặt ngoài công trình;
  • Giảm số tầng so với giấy phép xây dựng đối với những khu vực chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 hoặc thiết kế đô thị đã được phê duyệt.

2. Xử lý hành vi xây dựng công trình sai giấy phép xây dựng

     Ngoài việc xử phạt vi phạm hành chính, đối với công trình xây dựng sai nội dung giấy phép còn bị xử lý theo quy định tại Điều 13 Nghị định 180/2007/NĐ-CP như sau:

     Lập biên bản ngừng thi công xây dựng, yêu cầu tự phá dỡ phần công trình sai nội dung Giấy phép xây dựng.

     Trường hợp chủ đầu tư không ngừng thi công xây dựng, công trình phải bị đình chỉ thi công xây dựng, buộc chủ đầu tư tự phá dỡ phần công trình sai nội dung giấy phép xây dựng; đồng thời áp dụng biện pháp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 12 Nghị định này, cụ thể: “b) Trường hợp chủ đầu tư không ngừng thi công xây dựng phải bị đình chỉ thi công xây dựng, buộc phá dỡ công trình xây dựng vi phạm trật tự đô thị; đồng thời, áp dụng các biện pháp ngừng cung cấp các dịch vụ điện, nước và các dịch vụ khác liên quan đến xây dựng công trình; cấm các phương tiện vận tải chuyên chở vật tư, vật liệu, công nhân vào thi công xây dựng;”

     Trường hợp chủ đầu tư không tự phá dỡ phần công trình sai nội dung Giấy phép xây dựng được cấp phải bị cưỡng chế phá dỡ. Chủ đầu tư phải chịu trách nhiệm về toàn bộ chi phí tổ chức cưỡng chế phá dỡ. Tùy mức độ vi phạm, chủ đầu tư còn phải bồi thường thiệt hại do hành vi vi phạm gây ra.

     Trên đây là quy định của pháp luật về xử lý hành vi xây dựng công trình sai giấy phép xây dựng. Nếu còn bất cứ vướng mắc nào, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật dân sự miễn phí 24/7: 19006500 để gặp trực tiếp luật sư tư vấn và  để  yêu cầu  cung cấp dịch vụ. Hoặc Gửi nội dung tư vấn qua email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi luôn mong nhận được ý kiến đóng góp để chúng tôi ngày càng trở lên chuyên nghiệp hơn.

     Xin chân thành cảm ơn!

     Trân trọng ./.

Liên kết ngoài tham khảo: