Đi xe máy chở quá số người bị phạt bao nhiêu tiền theo quy định?

Xe máy chở quá số người bị phạt bao nhiêu tiền? Mức xử phạt được quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP và Nghị định 123/2021/NĐ-CP:

Câu hỏi của bạn:

     Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi muốn nhờ Luật sư tư vấn giúp như sau: tôi muốn biết theo quy định hiện hành năm 2023 thì mức xử phạt đối với xe máy chở quá số người quy định là bao nhiêu tiền? Mong Luật sư tư vấn giúp! Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu trả lời của Luật sư:

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi xe máy chở quá số người bị phạt bao nhiêu tiền, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về vấn đề xe máy chở quá số người bị phạt bao nhiêu tiền như sau:

Cơ sở pháp lý:

1. Xe máy được chở tối đa bao nhiêu người?

Tại Điều 30 Luật giao thông đường bộ năm 2008 có quy định như sau:

1. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người, trừ những trường hợp sau thì được chở tối đa hai người:

a) Chở người bệnh đi cấp cứu;

b) Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

c) Trẻ em dưới 14 tuổi.

     Theo đó, căn cứ quy định nêu trên, khi điều khiển phương tiện xe máy tham gia giao thông, người điều khiển phương tiện chỉ được chở thêm 1 người nữa, tổng cộng là có 2 người cùng ngồi trên xe.

     Tuy nhiên, trong một số trường hợp đặc biệt như: chở người bệnh đi cấp cứu; áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật; trẻ em dưới 14 tuổi thì người điều khiển phương tiện được chở thêm tối đa 2 người nữa, tổng cộng là có 3 người ngồi trên xe.

2. Xe máy chở quá số người bị phạt bao nhiêu tiền?

     Khoản 2, Khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

…..

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

….

l) Chở theo 02 người trên xe, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

m) Ngồi phía sau vòng tay qua người ngồi trước để điều khiển xe, trừ trường hợp chở trẻ em ngồi phía trước.

3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);

b) Chở theo từ 03 người trở lên trên xe;

….

     Ngoài ra, tại điểm k Khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP (có hiệu lực kể từ ngày 01/01/2022) có quy định: “k) Thay cụm từ “200.000 đồng đến 300.000 đồng” bằng cụm từ “300.000 đồng đến 400.000 đồng” tại tên khoản 2 Điều 6”

     Do đó, kể từ ngày 01/01/2022, xe máy chở quá số người bị phạt với mức xử phạt như sau:

  • Đi xe máy chở theo 02 người trên xe, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật bị phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng;
  • Đi xe máy chở theo từ 03 người trở lên trên xe bị phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

     Hiện tại, năm 2023 các quy định nêu trên vẫn còn hiệu lực nên vẫn giữ nguyên các mức xử phạt như hiện tại.

XE MÁY CHỞ QUÁ SỐ NGƯỜI BỊ PHẠT BAO NHIÊU TIỀN

3. Xe máy chở quá số người có bị giữ xe, giữ giấy tờ không?

     Căn cứ quy định tại Khoản 9 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì hành vi đi xe máy chở theo 03 người trên xe, ngoài bị xử phạt bằng tiền còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

     Và theo quy định tại Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung tại Khoản 32 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP thì hành vi đi xe máy chở quá số người không thuộc trường hợp bị tạm giữ xe.

4. Câu hỏi thường gặp về vấn đề đi xe máy chở quá số người bị phạt bao nhiêu tiền:

Câu hỏi 1: Đi xe máy chở theo 1 người lớn và 1 trẻ em 5 tuổi có bị phạt không?

     Theo quy định, xe máy chở 2 người trong đó có trẻ em dưới 14 tuổi thì không bị coi là vi phạm nên không bị xử phạt.

Câu hỏi 2: Xe máy chở theo 3 người trên xe trong đó có trẻ em dưới 14 tuổi có bị xử phạt không?

     Trường hợp xe máy chở theo 3 người trên xe thì không có trường hợp ngoại lệ là chở theo người lớn hay trẻ em đều sẽ bị xử phạt với mức phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Ngoài ra còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng.

Bài viết tham khảo:

Dịch vụ hỗ trợ khách hàng về vấn đề xe máy chở quá số người bị phạt bao nhiêu tiền:

Tư vấn qua Tổng đài 19006500: Đây là hình thức tư vấn được nhiều khách hàng sử dụng nhất, vì bạn có thể đặt thêm các câu hỏi về vấn đề xe máy chở quá số người bị phạt bao nhiêu tiền. Chỉ sau một vài câu hỏi của Luật Sư, vấn đề của bạn sẽ được giải quyết; bạn có thể gọi cho Luật Toàn Quốc vào bất cứ thời gian nào chúng tôi luôn sẵn sàng tư vấn cho bạn.

Tư vấn qua Email: Bạn có thể gửi Email câu hỏi về vấn đề xe máy chở quá số người bị phạt bao nhiêu tiền tới địa chỉ: lienhe@luattoanquoc.com chúng tôi sẽ biên tập và trả lời qua Email cho bạn. Tuy nhiên việc trả lời qua Email sẽ mất nhiều thời gian và không thể diễn tả được hết ý của câu hỏi vì vậy bạn nên gọi cho Luật Toàn Quốc để được tư vấn tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn.