Bán hàng du lịch không niêm yết giá bị xử lý thế nào?

Bán hàng du lịch không niêm yết giá bị xử lý thế nào?5 (100%) 1 vote Xem mục lục của bài viết1 Bán hàng du lịch không niêm yết giá2 Câu hỏi về bán hàng du lịch không niêm yết giá3 Câu trả lời về bán hàng du lịch không niêm yết giá3.1 1. Cơ […]

Bán hàng du lịch không niêm yết giá bị xử lý thế nào?
5 (100%) 1 vote

Bán hàng du lịch không niêm yết giá

Câu hỏi về bán hàng du lịch không niêm yết giá

     Chào luật sư. Lời đầu tiên cho tôi được chúc luật sư và gia đình, cùng toàn thể cộng sự của luật sư sức khỏe, may mắn, hạnh phúc và thành công.

     Xin phép luật sư cho tôi hỏi: bán hàng du lịch không niêm yết giá bị xử lý thế nào theo pháp luật hiện hành

Câu trả lời về bán hàng du lịch không niêm yết giá

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về bán hàng du lịch không niêm yết giá, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về bán hàng du lịch không niêm yết giá như sau:

1. Cơ sở pháp lý về bán hàng du lịch không niêm yết giá

2. Nội dung tư vấn về bán hàng du lịch không niêm yết giá

     Trong câu hỏi của bạn, chúng tôi hiểu rằng hiện nay bạn đang thắc mắc là: “Bán hàng du lịch không niêm yết giá thì bị xử lý thế nào?.” Với nội dung câu hỏi trên, căn cứ vào các quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

2.1. Trách nhiệm niêm yết công khai giá bán hàng hóa và dịch vụ

     Tại điều 53 Luật du lịch năm 2017 quy định về quy định về quyền và nghĩa vụ của tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ lưu trú du lịch như sau:

Điều 53. Quyền và nghĩa vụ của tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ lưu trú du lịch

1. Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ lưu trú du lịch có quyền sau đây:

a) Từ chối tiếp nhận khách du lịch có hành vi vi phạm pháp luật, vi phạm nội quy của cơ sở lưu trú du lịch hoặc khi cơ sở lưu trú du lịch không còn khả năng đáp ứng yêu cầu của khách du lịch;

b) Hủy bỏ hợp đồng cung cấp dịch vụ đối với khách du lịch có hành vi vi phạm pháp luật, vi phạm nội quy của cơ sở lưu trú du lịch.

2. Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ lưu trú du lịch có nghĩa vụ sau đây:

a) Bảo đảm duy trì điều kiện kinh doanh dịch vụ lưu trú du lịch theo quy định tại khoản 1 Điều 49 của Luật này;

b) Niêm yết công khai giá bán hàng hóa và dịch vụ, nội quy của cơ sở lưu trú du lịch;

c) Bồi thường thiệt hại cho khách du lịch theo quy định của pháp luật về dân sự;

d) Thông báo bằng văn bản cho cơ quan chuyên môn về du lịch cấp tỉnh nơi có cơ sở lưu trú du lịch khi có sự thay đổi về tên cơ sở, quy mô, địa chỉ, người đại diện theo pháp luật;

đ) Chỉ được sử dụng từ “sao” hoặc hình ảnh ngôi sao để quảng cáo về hạng cơ sở lưu trú du lịch sau khi được cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận hạng cơ sở lưu trú du lịch;

e) Thực hiện chế độ báo cáo, thống kê, kế toán theo quy định của pháp luật.

3. Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ lưu trú du lịch đã được công nhận hạng có quyền và nghĩa vụ sau đây:

a) Quyền và nghĩa vụ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này;

b) Treo biển công nhận hạng cơ sở lưu trú du lịch và quảng cáo đúng với loại, hạng đã được công nhận;

c) Duy trì chất lượng của cơ sở lưu trú du lịch theo đúng loại, hạng đã được công nhận.

Bán hàng du lịch không niêm yết giá

Bán hàng du lịch không niêm yết giá

     Như vậy, theo quy định tại điểm b khoản 1 điều 53 Luật du lịch năm 2017 quy định tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ lưu trú du lịch có trách nhiệm niêm yết công khai giá bán hàng hóa và dịch vụ, nội quy của cơ sở lưu trú du lịch.

2.2. Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ lưu trú du lịch mà không niêm yết giá bị phạt thế nào?

     Tại khoản 5 Nghị định 49/2016/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 109/2013/NĐ-CP ngày 24 tháng 9 năm 2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính hành vi vi phạm quy định về công khai thông tin về giá hàng hóa, dịch vụ như sau:

5. Sửa đổi, bổ sung Khoản 1, Khoản 2 Điều 12 như sau: “1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Không niêm yết giá hàng hóa, dịch vụ tại địa điểm phải niêm yết giá theo quy định của pháp luật;

b) Niêm yết giá không rõ ràng gây nhầm lẫn cho khách hàng.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này trong trường hợp vi phạm nhiều lần; tái phạm;

b) Niêm yết giá không đúng giá cụ thể hoặc không nằm trong khung giá hoặc cao hơn mức giá tối đa hoặc thấp hơn mức giá tối thiểu do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định đối với hàng hóa, dịch vụ thuộc Danh mục hàng hóa, dịch vụ do Nhà nước định giá”.

     Như vậy theo quy định trên hành vi không niêm yết giá hàng hóa, dịch vụ tại địa điểm phải niêm yết giá theo quy định của pháp luật thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Nếu như hành vi không niêm yết giá hàng hóa, dịch vụ tại địa điểm phải niêm yết giá theo quy định của pháp luật được thực hiện nhiều lần hoặc thuộc trường hợp tái phạm thì người vi phạm sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng

     Bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về Bán hàng du lịch không niêm yết giá quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Luật hành chính: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.

     Chuyên viên: An Dương