Mất sổ đỏ có công chứng hợp đồng mua bán nhà đất được không?

Mất sổ đỏ có công chứng hợp đồng mua bán nhà đất được không?5 (100%) 1 vote MẤT SỔ ĐỎ CÓ CÔNG CHỨNG HỢP ĐỒNG MUA BÁN NHÀ ĐẤT ĐƯỢC KHÔNG? Câu hỏi của bạn      Luật sư cho tôi hỏi, tôi hiện đang sống một mình, giờ tôi muốn bán mảnh đất đang […]

Mất sổ đỏ có công chứng hợp đồng mua bán nhà đất được không?
5 (100%) 1 vote

MẤT SỔ ĐỎ CÓ CÔNG CHỨNG HỢP ĐỒNG MUA BÁN NHÀ ĐẤT ĐƯỢC KHÔNG?

Câu hỏi của bạn

     Luật sư cho tôi hỏi, tôi hiện đang sống một mình, giờ tôi muốn bán mảnh đất đang ở để đến ở cùng con trai tôi, nhưng tôi bị mất sổ đỏ thì có công chứng được hợp đồng mua bán nhà đất không?

Câu trả lời

      Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi  đề nghị tư vấn luật đến Phòng tư vấn luật qua email- Luật Toàn quốc. Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau: 

Căn cứ pháp lý:

  • Luật Đất đai 2013
  • Luật Công chứng 2014

Nội dung tư vấn:

          Theo quy định tại Điểm a khoản 3 điều 167 Luật đất đai 2013:

Điều 167. Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất

…3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;

          Như vậy, hợp đồng mua bán nhà đất bắt buộc phải được công chứng. Và hợp đồng sẽ có hiệu lực kể từ thời điểm được công chứng.

          Căn cứ quy định tại Điều 40 Luật Công chứng 2014 thì hồ sơ công chứng cần những giấy tờ sau:

  • Phiếu yêu cầu công chứng, trong đó có thông tin về họ tên, địa chỉ người yêu cầu công chứng, nội dung cần công chứng, danh mục giấy tờ gửi kèm theo; tên tổ chức hành nghề công chứng, họ tên người tiếp nhận hồ sơ yêu cầu công chứng, thời điểm tiếp nhận hồ sơ;
  • Dự thảo hợp đồng, giao dịch;
  • Bản sao giấy tờ tùy thân của người yêu cầu công chứng;
  • Bản sao giấy chứng nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc bản sao giấy tờ thay thế được pháp luật quy định đối với tài sản mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng trong trường hợp hợp đồng, giao dịch liên quan đến tài sản đó;
  • Bản sao giấy tờ khác có liên quan đến hợp đồng, giao dịch mà pháp luật quy định phải có.

     Khi nộp bản sao thì người yêu cầu công chứng phải xuất trình bản chính để đối chiếu.

     Như vậy, trong trường hợp của bạn, muốn công chứng hợp đồng mua bán nhà đất thì phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, nhưng do bạn đã mất sổ đỏ nên tổ chức hành nghề công chứng sẽ từ chối công chứng hợp đồng mua bán nhà đất cho bạn. Vì vậy, bạn nên thực hiện thủ tục cấp lại sổ đỏ, sau đó tiến hành công chứng hợp đồng.

     Trên đây là ý kiến tư vấn pháp luật của chúng tôi. Nếu còn bất cứ vướng mắc nào, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật dân sự miễn phí 24/7: 19006500 để gặp trực tiếp luật sư tư vấn và  để  yêu cầu  cung cấp dịch vụ. Hoặc Gửi nội dung tư vấn qua email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi rất mong nhận được các ý kiến đóng góp của bạn để chúng tôi ngày càng trở nên chuyên nghiệp hơn.

     Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của mọi người.

     Trân trọng ./.

Liên kết ngoài tham khảo: