Điều khiển xe máy lấn sang làn xe ô tô thì bị xử phạt hành chính thế nào

Thế nào là xe máy lấn sang làn xe ô tô? Người điều khiển xe máy lấn sang làn xe ô tô thì bị xử phạt hành chính thế nào?

Điều khiển xe máy lấn sang làn xe ô tô thì bị xử phạt hành chính thế nào

   Ngày nay, nhu cầu về sử dụng xe máy để di chuyển ngày càng tăng cao. Tuy nhiên, nhiều người lái xe lại mắc phải một số lỗi mà nhiều khi họ không biết, bài viết dưới đây Luật Toàn quốc sẽ phân tích về lỗi điều khiển xe máy lấn sang làn xe ô tô, để giúp mọi người hiểu rõ hơn về hành vi  và mức xử phạt đối với hành vi này.

1. Xe máy lấn sang làn xe ô tô được hiểu như thế nào?

    Căn cứ theo quy định tại khoản 7 Điều 3 Luật Giao thông đường bộ 2008, làn đường là một phần đường xe chạy được chia theo chiều dọc của đường, có bề rộng đủ an toàn. Và trên đường gồm rất nhiều làn đường cho xe chạy, được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, và mỗi phương tiện chỉ được di chuyển trong phần làn đường đã quy định.

      Do đó, việc xe máy lấn sang làn ô tô, được hiểu là xe máy đã đi vượt ra khỏi làn xe của mình, đi qua vạch kẻ phân làn đường và đi trên phần đường dành cho xe ô tô chạy. 

2. Điều khiển xe máy có được lấn sang làn xe ô tô không?

    Theo Điều 9 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định:

Điều 9. Quy tắc chung

1. Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường quy định và phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ.

    Theo đó, người tham gia giao thông phải đi đúng làn đường, phần đường của phương tiện mà mình điều khiển. Do vậy, hành vi điều khiển xe máy lấn sang làn xe ô tô là hành vi trái pháp luật và việc này là không được phép. 

3. Điều khiển xe máy lấn sang làn xe ô tô bị xử phạt hành chính thế nào?

    Theo điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (được bổ sung bởi điểm b khoản 4 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP và điểm a khoản 4 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP) quy định, người điều khiển xe máy lấn sang làn xe ô tô có thể bị xử phạt vi phạm hành chính từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng (khoản 3 điểm g). Và trong trường hợp điều khiển xe máy lấn sang làn xe ô tô mà gây tai nạn giao thông thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính từ 4.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng (khoản 7 điểm b) và tước bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng ( khoản 10 điểm c).

Người điều khiển xe máy lấn sang làn xe ô tô thì bị xử phạt hành chính thế nào

4. Hỏi đáp về điều khiển xe máy lấn sang làn xe ô tô thì bị xử phạt hành chính thế nào

Câu 1: Xe máy vượt đèn đỏ không va chạm ai bị xử lý như thế nào?

    Theo điểm e, khoản 4, điểm b Khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP và điểm g Khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) có hành vi vượt đèn đỏ, vượt đèn vàng sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng, tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Câu 2: Điều khiển xe máy chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h sẽ bị phạt bao nhiêu tiền? 

    Theo Điểm c Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (được sửa đổi tại điểm k khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP) người điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h dẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng. 

Câu 3: Không có bảo hiểm xe máy bị phạt bao nhiêu tiền? 

    Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới (bảo hiểm xe máy) còn hiệu lực thì bị phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Bài viết liên quan:

Liên hệ Luật sư tư vấn về: Điều khiển xe máy lấn sang làn xe ô tô thì bị xử phạt hành chính thế nào

Nếu bạn đang gặp vướng mắc về Điều khiển xe máy lấn sang làn xe ô tô thì bị xử phạt hành chính thế nào mà không thể tự mình giải quyết được, thì bạn hãy gọi cho Luật Sư. Luật Sư luôn sẵn sàng đồng hành, chia sẻ, giúp đỡ, hỗ trợ tư vấn cho bạn về xử phạt vi phạm hành chính về giao thông đường bộ. Bạn có thể liên hệ với Luật Sư theo những cách sau.

+ Luật sư tư vấn miễn phí qua tổng đài: 19006500 

+ Tư vấn qua Zalo: Số điện thoại zalo Luật sư: 0931191033

+ Tư vấn qua Email: Gửi câu hỏi tới địa chỉ Email: lienhe@luattoanquoc.com

Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn!

 
vote