Xử lý tiền đặt cọc tham gia đấu giá 2019

Xử lý tiền đặt cọc tham gia đấu giá 2019. Khoản tiền đặt trước, xử lý như thế nào trong từng trường hợp, khi nào không được nhận lại tiền đặt trước?

XỬ LÝ TIỀN ĐẶT CỌC THAM GIA ĐẤU GIÁ 2019

Câu hỏi của bạn về xử lý tiền đặt cọc tham gia đấu giá 2019

     Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi muốn nhờ luật sư giải đáp: khi nào tôi không nhận lại được tiền đặt trước khi tham gia đấu giá?

Câu trả lời của Luật sư về xử lý tiền đặt cọc tham gia đấu giá 2019

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về xử lý tiền đặt cọc tham gia đấu giá 2019; chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về xử lý tiền đặt cọc tham gia đấu giá 2019 như sau:

1. Căn cứ pháp lý về xử lý tiền đặt cọc tham gia đấu giá 2019

2. Nội dung tư vấn về xử lý tiền đặt cọc tham gia đấu giá 2019

     Căn cứ theo điều 39 Luật đấu giá tài sản 2016 thì xử lý tiền đặt cọc tham gia đấu giá 2019 được quy định như sau:

2.1. Tiền đặt trước khi tham gia đấu giá

    Khoản tiền đặt trước do tổ chức đấu giá tài sản và người có tài sản đấu giá thỏa thuận, nhưng tối thiểu là 5% và tối đa là 20% giá khởi điểm của tài sản đấu giá.

     Tiền đặt trước được gửi vào một tài khoản thanh toán riêng của tổ chức đấu giá tài sản mở tại ngân hàng thương mại, chi nhánh ngân hàng nước ngoài tại Việt Nam. Trường hợp khoản tiền đặt trước có giá trị dưới năm triệu đồng thì người tham gia đấu giá có thể nộp trực tiếp cho tổ chức đấu giá tài sản. Người tham gia đấu giá và tổ chức đấu giá tài sản có thể thỏa thuận thay thế tiền đặt trước bằng bảo lãnh ngân hàng.

xử lý tiền đặt cọc tham gia đấu giá 2019

xử lý tiền đặt cọc tham gia đấu giá 2019

2.2. Xử lý tiền đặt cọc khi tham gia đấu giá

     Khi người tham gia đấu giá từ chối tham gia cuộc đấu giá được nhận lại tiền đặt trước và tiền lãi phát sinh (nếu có) nếu có thay đổi về giá khởi điểm, số lượng, chất lượng tài sản đã niêm yết, thông báo công khai

     Khi người tham gia đấu giá không trúng đấu giá: Tổ chức đấu giá tài sản trả lại tiền đặt trước và tiền lãi (nếu có) trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày kết thúc cuộc đấu giá hoặc trong thời hạn khác do các bên thỏa thuận.

     Khi người tham gia đấu giá trúng đấu giá: tiền đặt trước và tiền lãi (nếu có) được chuyển thành tiền đặt cọc để bảo đảm thực hiện giao kết hoặc thực hiện hợp đồng mua bán tài sản đấu giá hoặc thực hiện nghĩa vụ mua tài sản đấu giá sau khi được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

2.3. Khi nào không được nhận lại tiền đặt trước đã nộp?

 Được quy định tại Khoản 6, người tham gia đấu giá không được nhận lại tiền đặt trước trong các trường hợp sau đây:

  • Đã nộp tiền đặt trước nhưng không tham gia cuộc đấu giá, buổi công bố giá mà không thuộc trường hợp bất khả kháng;
  • Bị truất quyền tham gia đấu giá do có hành vi vi phạm quy định tại khoản 5 Điều 9 của Luật này;
  • Từ chối ký biên bản đấu giá theo quy định tại khoản 3 Điều 44 của Luật này;
  • Rút lại giá đã trả hoặc giá đã chấp nhận theo quy định tại Điều 50 của Luật này;
  • Từ chối kết quả trúng đấu giá theo quy định tại Điều 51 của Luật này.

     Một số bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn xử lý tiền đặt cọc tham gia đấu giá 2019; quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật đất đai 24/7: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.