Thủ tục chuyển hộ khẩu theo quy định

Thủ tục chuyển hộ khẩu theo quy địnhĐánh giá bài viết Xem mục lục của bài viết1 THỦ TỤC CHUYỂN HỘ KHẨU2 Câu hỏi của bạn về thủ tục chuyển hộ khẩu3 Câu trả lời của Luật sư về thủ tục chuyển hộ khẩu3.1 1. Cơ sở pháp lý về thủ tục chuyển hộ khẩu3.2 2. […]

Thủ tục chuyển hộ khẩu theo quy định
Đánh giá bài viết

THỦ TỤC CHUYỂN HỘ KHẨU

Câu hỏi của bạn về thủ tục chuyển hộ khẩu

     Chào luật sư, cho tôi hỏi vợ chồng tôi có 1 bé 5 tuổi. Tuy nhiên, hai vợ chồng tôi hoàn cảnh khó khăn nên không có khả năng nuôi cháu. Hiện tại, cháu đang có hộ khẩu ở tỉnh, nhưng lại sống với cô ruột tại Hà Nội. Giờ chúng tôi muốn chuyển hộ khẩu cho cháu vào nhà cô ruột của cháu để sau này tiện cho cháu đi học có được không. Tôi xin cảm ơn!

Câu trả lời của Luật sư về thủ tục chuyển hộ khẩu

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về thủ tục chuyển hộ khẩu, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về thủ tục chuyển hộ khẩu như sau:

1. Cơ sở pháp lý về thủ tục chuyển hộ khẩu

2. Nội dung tư vấn về thủ tục chuyển hộ khẩu

     Theo yêu cầu tư vấn của bạn, bạn cần chúng tôi hỗ trợ về thủ tục chuyển hộ khẩu. Cụ thể bạn muốn biết về thủ tục chuyển hộ khẩu theo quy định hiện nay? Đối với câu hỏi trên, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

2.1. Các trường hợp cần phải xin giấy chuyển hộ khẩu

     Điều 28 Luật cư trú quy định về giấy chuyển hộ khẩu như sau:

Điều 28. Giấy chuyển hộ khẩu

1. Công dân khi chuyển nơi thường trú thì được cấp giấy chuyển hộ khẩu.

2. Giấy chuyển hộ khẩu được cấp cho công dân trong các trường hợp sau đây:

a) Chuyển đi ngoài phạm vi xã, thị trấn của huyện thuộc tỉnh;

b) Chuyển đi ngoài phạm vi huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc trung ương; thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

     Theo quy định trên thì giấy chuyển hộ khẩu được cấp cho công dân trong các trường hợp sau đây: chuyển đi ngoài phạm vi xã, thị trấn của huyện thuộc tỉnh; chuyển đi ngoài phạm vi huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc trung ương; thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

* Các trường hợp không phải cấp giấy chuyển hộ khẩu:

– Chuyển đi trong phạm vi xã, thị trấn của huyện thuộc tỉnh; chuyển đi trong cùng một huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc trung ương; chuyển đi trong cùng một thị xã, thành phố thuộc tỉnh;

– Học sinh, sinh viên, học viên học tại nhà tr­ường và cơ sở giáo dục khác;

– Đi làm nghĩa vụ quân sự, phục vụ có thời hạn trong Công an nhân dân;

– Được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại hoặc nhà ở tập thể;

– Chấp hành hình phạt tù; chấp hành quyết định đ­ưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh, cơ sở cai nghiện ma tuý bắt buộc, quản chế.

                           Thủ tục chuyển hộ khẩu

2.2. Hồ sơ xin cấp giấy chuyển hộ khẩu bao gồm:

a. Thẩm quyền cấp giấy chuyển hộ khẩu

– Trưởng Công an xã, thị trấn có thẩm quyền cấp giấy chuyển hộ khẩu cho các trường hợp chuyển đi ngoài phạm vi xã, thị trấn thuộc huyện thuộc tỉnh và ngoài phạm vi tỉnh;

– Trưởng Công an huyện, quận, thị xã thuộc thành phố trực thuộc Trung ương, Trưởng Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh cấp giấy chuyển hộ khẩu cho các trường hợp chuyển đi ngoài phạm vi huyện, quận, thị xã thuộc thành phố trực thuộc Trung ương, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

b. Hồ sơ cấp giấy chuyển hộ khẩu 

–  Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu (HK02);

–  Sổ hộ khẩu (hoặc sổ hộ khẩu gia đình, giấy chứng nhận nhân khẩu tập thể đã được cấp trước đây.

     Trong thời hạn 02 (hai) ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, cơ quan Công an phải cấp giấy chuyển hộ khẩu cho công dân. Trường hợp chuyển cả hộ thì ghi rõ vào giấy chuyển hộ khẩu và sổ hộ khẩu là chuyển đi cả hộ để cơ quan Công an nơi chuyển đến thu sổ hộ khẩu cũ khi cấp sổ hộ khẩu mới. Trường hợp chuyển một người hoặc một số người trong hộ thì ghi rõ vào trang điều chỉnh thay đổi trong sổ hộ khẩu những nội dung cơ bản sau: Thông tin người chuyển đi, thời gian cấp giấy chuyển hộ khẩu, địa chỉ nơi chuyển đến.

     Lưu ý: Nghiêm cấm việc yêu cầu công dân phải có giấy đồng ý cho đăng ký thường trú của cơ quan Công an nơi chuyển đến mới cấp giấy chuyển hộ khẩu.

Bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về thủ tục chuyển hộ khẩu quý khách vui lòng liên hệ tới  Tổng đài tư vấn pháp luật hôn nhân 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về  Email:lienhe@luattoanquoc.comChúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc  xin chân thành cảm ơn./.

Chuyên viên: Hồng Hạnh