Thu hồi GCN đăng ký bán hàng đa cấp trong trường hợp nào?

THU HỒI GCN ĐĂNG KÝ BÁN HÀNG ĐA CẤP Kiến thức của bạn: Thu hồi GCN đăng ký bán hàng đa cấp trong trường hợp nào? Kiến thức của Luật sư: Cơ sở pháp lý: Nghị định 40/2018/NĐ-CP về quản lý hoạt động kinh doanh theo phương thức đa cấp  Nội dung kiến thức:   […]

THU HỒI GCN ĐĂNG KÝ BÁN HÀNG ĐA CẤP

Kiến thức của bạn:

Thu hồi GCN đăng ký bán hàng đa cấp trong trường hợp nào?

Kiến thức của Luật sư:

Cơ sở pháp lý:

Nội dung kiến thức:

     Việc thu hồi GCN đăng ký bán hàng đa cấp được quy định tại Điều 16 Nghị định 40/2018/NĐ-CP, cụ thể:

1. Trường hợp thu hồi GCN đăng ký bán hàng đa cấp

     Bộ Công Thương thu hồi giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp trong những trường hợp sau đây:

  • Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc giấy tờ có giá trị pháp lý tương đương bị thu hồi hoặc doanh nghiệp giải thể, phá sản theo quy định của pháp luật;
  • Hồ sơ đề nghị cấp giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp có thông tin gian dối;
  • Doanh nghiệp bị xử phạt về một trong các hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều 5 hoặc khoản 3 Điều 47 Nghị định này trong quá trình tổ chức hoạt động bán hàng đa cấp theo quy định của pháp luật;
  • Doanh nghiệp không khắc phục kịp thời theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền về quản lý hoạt động bán hàng đa cấp để đáp ứng đầy đủ các điều kiện quy định tại Điều 7 Nghị định này trong quá trình hoạt động bán hàng đa cấp.
Thu hồi GCN đăng ký bán hàng đa cấp

Thu hồi GCN đăng ký bán hàng đa cấp

2. Thời điểm hết hiệu lực của GCN đăng ký bán hàng đa cấp

     Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp hết hiệu lực kể từ ngày quyết định thu hồi giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp có hiệu lực pháp luật.

3. Trình tự, thủ tục thu hồi GCN đăng ký bán hàng đa cấp

Trình tự, thủ tục thu hồi giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp:

  • Bộ Công Thương ban hành quyết định thu hồi giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp khi xảy ra một trong các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này;
  • Trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày quyết định thu hồi giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp có hiệu lực, Bộ Công Thương có trách nhiệm thông báo cho các Sở Công Thương trên toàn quốc theo một trong các phương thức quy định tại khoản 5 Điều 10 Nghị định này và công bố trên trang thông tin điện tử của Bộ Công Thương.

Bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về thu hồi GCN đăng ký bán hàng đa cấp, quý khách vui lòng liên hệ tới tổng đài tư vấn pháp luật doanh nghiệp 24/7: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.