Tăng trợ cấp một lần khi sinh con từ 1/7/2019 lên 2.980.000 đồng

Tăng trợ cấp một lần khi sinh con từ 1/7/2019 lên 2.980.000 đồng5 (100%) 2 votes Xem mục lục của bài viết1 Tăng trợ cấp một lần khi sinh con từ 1/7/20192 Câu hỏi của bạn về quy định về tăng trợ cấp một lần khi sinh con từ 1/7/20193 Câu trả lời của luật sư về […]

Tăng trợ cấp một lần khi sinh con từ 1/7/2019 lên 2.980.000 đồng
5 (100%) 2 votes

Tăng trợ cấp một lần khi sinh con từ 1/7/2019

Câu hỏi của bạn về quy định về tăng trợ cấp một lần khi sinh con từ 1/7/2019

     Chào luật sư! Luật sư cho tôi hỏi về tăng trợ cấp một lần khi sinh con từ 1/7/2019. Bây giờ tôi có bầu 8 tuần, dự sinh vào khoảng tháng 8/2019. Vậy luật sư cho tôi hỏi khi sinh tôi được trợ cấp một lần khi sinh con là bao nhiêu?

Câu trả lời của luật sư về quy định về tăng trợ cấp một lần khi sinh con từ 1/7/2019

    Chào bạn, Luật Toàn Quốc xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về tăng trợ cấp một lần khi sinh con từ 1/7/2019, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về tăng trợ cấp một lần khi sinh con từ 1/7/2019 như sau:

1. Cơ sở pháp lý về quy định về tăng trợ cấp một lần khi sinh con từ 1/7/2019

2. Nội dung tư vấn về quy định về tăng trợ cấp một lần khi sinh con từ 1/7/2019

     Theo quy định pháp luật thì từ 1/7/2019 tiền lương cơ sở sẽ tăng, kéo theo đó là mức hưởng trợ cấp một lần khi sinh con cung tăng từ từ 2.780.000 đồng/con (hiện hành) lên thành 2.980.000 đồng/con.

     2.1. Điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi sinh con

     Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về trợ cấp một lần khi sinh con như sau:

“Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.”

      Theo quy định, lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi. Trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Đối với người chồng của người mẹ nhờ mang thai hộ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng tính đến thời điểm nhận con. 

      Như vậy, sau khi sinh con để được hưởng chế độ trợ cấp một lần khi sinh con bạn phải đáp ứng đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản là phải tham gia bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh con.

Tăng trợ cấp một lần khi sinh con từ 1/7/2019

Tăng trợ cấp một lần khi sinh con từ 1/7/2019

     2.2. Mức hưởng trợ cấp một lần khi sinh con

     Căn cứ Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về trợ cấp một lần khi sinh con. Mục 8 Điều 4 Nghị quyết 70/2018/QH14 quy định về tiền lương cơ sở năm 2019 như sau:

    

“Thực hiện điều chỉnh mức lương cơ sở từ 1,39 triệu đồng/tháng lên 1,49 triệu đồng/tháng, điều chỉnh lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội, trợ cấp hàng tháng theo quy định (đối tượng do ngân sách nhà nước bảo đảm) và trợ cấp ưu đãi người có công với cách mạng tăng bằng mức tăng lương cơ sở, thời điểm thực hiện từ ngày 01 tháng 7 năm 2019.”

     Theo quy định pháp luật thì lao động nữ sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con là 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp chỉ có lao động nam tham gia bảo hiểm xã hội thì được trợ cấp một lần cho mỗi con là 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con. 

    Từ 01/07/2019 tiền lương cơ sở sẽ tăng từ 1.390.000 đồng/ tháng lên 1.490.000 đồng/ tháng. Như vậy, kéo theo tiền lương trợ cấp một lần khi sinh con sẽ tăng từ 2.780.000 đồng/ngày (hiện hành) lên thành 2.980.000 đồng/ngày (từ 01/7/2019).

    Như vậy, nếu dự sinh của bạn vào tháng 08/2019 thì mức trợ cấp một lần khi sinh con của bạn là 2 lần mức lương cơ sở. Cụ thể, trợ cấp một lần khi sinh con bằng 2.980.000 đồng.

    Bài viết tham khảo:

    Để được tư vấn chi tiết về Tăng trợ cấp một lần khi sinh con từ 1/7/2019quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật lao động 24/7: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc Gửi câu hỏi về địa chỉ Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

    Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.

    Chuyên viên: Nhung