Mức phạt vi phạm quy định về bảo vệ sử dụng mạng lưới cấp nước là bao nhiêu?

VI PHẠM QUY ĐỊNH VỀ BẢO VỆ SỬ DỤNG MẠNG LƯỚI CẤP NƯỚC Câu hỏi về mức phạt vi phạm quy định về bảo vệ sử dụng mạng lưới cấp nước: Mức phạt vi phạm quy định về bảo vệ sử dụng mạng lưới cấp nước là bao nhiêu? Câu trả về mức phạt vi […]

VI PHẠM QUY ĐỊNH VỀ BẢO VỆ SỬ DỤNG MẠNG LƯỚI CẤP NƯỚC

Câu hỏi về mức phạt vi phạm quy định về bảo vệ sử dụng mạng lưới cấp nước:

Mức phạt vi phạm quy định về bảo vệ sử dụng mạng lưới cấp nước là bao nhiêu?

Câu trả về mức phạt vi phạm quy định về bảo vệ sử dụng mạng lưới cấp nước:

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về mức vi phạm quy định về bảo vệ sử dụng mạng lưới cấp nước, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về mức phạt vi phạm quy định về bảo vệ sử dụng mạng lưới cấp nước như sau:

1. Cơ sở pháp lý về mức phạt vi phạm quy định về bảo vệ sử dụng mạng lưới cấp nước:

2. Nội dung tư vấn về mức phạt vi phạm quy định về bảo vệ sử dụng mạng lưới cấp nước:

     Điều 45 Nghị định 139/2017/NĐ-CP quy định mức phạt vi phạm quy định về bảo vệ sử dụng mạng lưới cấp nước như sau:

2.1 Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

  • Sử dụng nước trước đồng hồ đo nước;
  • Làm sai lệch đồng hồ đo nước;
  • Tự ý thay đổi vị trí, cỡ, loại đồng hồ đo nước;
  • Gỡ niêm phong, niêm chì của thiết bị đo đếm nước không đúng quy định.

2.2 Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

  • Làm hư hỏng đường ống cấp nước, thiết bị kỹ thuật trong mạng lưới cấp nước;
  • Tự ý đấu nối đường ống cấp nước, thay đổi đường kính ống cấp nước không đúng quy định;
  • Dịch chuyển tuyến ống, các thiết bị kỹ thuật thuộc mạng lưới cấp nước không đúng quy định.
vi phạm quy định về bảo vệ sử dụng mạng lưới cấp nước

vi phạm quy định về bảo vệ sử dụng mạng lưới cấp nước

2.3 Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

  • Cung cấp nước sạch cho sinh hoạt không bảo đảm chất lượng theo quy chuẩn kỹ thuật quy định;
  • Cung cấp nước không phù hợp với kế hoạch phát triển cấp nước đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

2.4 Phạt tiền từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ quyền kinh doanh dịch vụ cấp nước mà không có ý kiến chấp thuận của cơ quan có thẩm quyền theo quy định.

2.5 Biện pháp khắc phục hậu quả:

  • Buộc khôi phục tình trạng ban đầu đối với hành vi quy định tại khoản 2 Điều này;
  • Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại điểm a, điểm b, điểm c khoản 1 và điểm b khoản 2 Điều này;
  • Buộc thực hiện biện pháp để đảm bảo chất lượng nước sạch phù hợp với quy chuẩn kỹ thuật quy định đối với hành vi quy định tại điểm a khoản 3 Điều này;
  • Buộc thực hiện việc cung cấp nước sạch phù hợp với kế hoạch phát triển cấp nước đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt đối với hành vi quy định tại điểm b khoản 3 Điều này;
  • Buộc lấy ý kiến chấp thuận của cơ quan có thẩm quyền về việc chuyển nhượng quyền kinh doanh dịch vụ cấp nước theo quy định đối với hành vi quy định tại khoản 4 Điều này.

Bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về mức phạt vi phạm quy định về bảo vệ sử dụng mạng lưới cấp nước quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Luật đất đai: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.