Điều kiện cấp giấy phép cho ngân hàng liên doanh

Xem mục lục của bài viết1 ĐIỀU KIỆN CẤP GIẤY PHÉP CHO NGÂN HÀNG LIÊN DOANH2 Câu hỏi về điều kiện cấp giấy phép cho ngân hàng liên doanh3 Câu trả lời về điều kiện cấp giấy phép cho ngân hàng liên doanh3.1 1. Căn cứ pháp lý về điều kiện cấp giấy phép cho ngân hàng liên doanh3.2 […]

ĐIỀU KIỆN CẤP GIẤY PHÉP CHO NGÂN HÀNG LIÊN DOANH

Câu hỏi về điều kiện cấp giấy phép cho ngân hàng liên doanh

      Chào Luật Sư.

     Luật sư cho tôi hỏi về điều kiện cấp giấy phép thành lập và hoạt động ngân hàng liên doanh, ngân hàng 100% vốn nước ngoài?

     Xin cảm ơn.

Câu trả lời về điều kiện cấp giấy phép cho ngân hàng liên doanh

         Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về điều kiện cấp giấy phép cho ngân hàng liên doanh, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về điều kiện cấp giấy phép cho ngân hàng liên doanh như sau:

1. Căn cứ pháp lý về điều kiện cấp giấy phép cho ngân hàng liên doanh

2. Nội dung tư vấn về điều kiện cấp giấy phép cho ngân hàng liên doanh

     Điều 10 thông tư 40/2011/TT-NHNN quy định về điều kiện cấp giấy phép thành lập và hoạt động ngân hàng liên doanh, ngân hàng 100% vốn nước ngoài như sau:

2.1. Các điều kiện đối với ngân hàng liên doanh, ngân hàng 100% vốn nước ngoài

  • Có vốn điều lệ, vốn được cấp tối thiểu bằng mức vốn pháp định;
  • Người quản lý, người điều hành, thành viên Ban kiểm soát có đủ các tiêu chuẩn, điều kiện
  • Có Điều lệ phù hợp với quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan;
  • Có Đề án thành lập, phương án kinh doanh khả thi, không gây ảnh hưởng đến sự an toàn, ổn định của hệ thống tổ chức tín dụng; không tạo ra sự độc quyền hoặc hạn chế cạnh tranh hoặc cạnh tranh không lành mạnh trong hệ thống tổ chức tín dụng.
  • Tổ chức tín dụng nước ngoài được phép thực hiện hoạt động ngân hàng theo quy định của pháp luật của nước nơi tổ chức tín dụng nước ngoài đặt trụ sở chính;
  • Hoạt động dự kiến xin phép thực hiện tại Việt Nam phải là hoạt động mà tổ chức tín dụng nước ngoài đang được phép thực hiện tại nước nơi tổ chức tín dụng nước ngoài đặt trụ sở chính;
  • Tổ chức tín dụng nước ngoài phải có hoạt động lành mạnh, đáp ứng các điều kiện về tổng tài sản có, tình hình tài chính, các tỷ lệ bảo đảm an toàn theo quy định của Ngân hàng Nhà nước;
  • Tổ chức tín dụng nước ngoài phải có văn bản cam kết hỗ trợ về tài chính, công nghệ, quản trị, điều hành, hoạt động cho tổ chức tín dụng liên doanh, tổ chức tín dụng 100% vốn nước ngoài; bảo đảm các tổ chức này duy trì giá trị thực của vốn điều lệ không thấp hơn mức vốn pháp định và thực hiện các quy định về bảo đảm an toàn của Luật này;
  • Cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài đã ký kết thỏa thuận với Ngân hàng Nhà nước về thanh tra, giám sát hoạt động ngân hàng, trao đổi thông tin giám sát an toàn ngân hàng và có văn bản cam kết giám sát hợp nhất theo thông lệ quốc tế đối với hoạt động của tổ chức tín dụng nước ngoài.
Điều kiện cấp giấy phép cho ngân hàng liên doanh

Điều kiện cấp giấy phép cho ngân hàng liên doanh

2.2. Điều kiện đối với thành viên sáng lập, chủ sở hữu là tổ chức tín dụng nước ngoài:

  • Không vi phạm nghiêm trọng các quy định về hoạt động ngân hàng và các quy định pháp luật khác của nước nguyên xứ trong vòng 05 năm liên tiếp liền kề trước năm nộp hồ sơ đề nghị cấp Giấy phép và đến thời điểm cấp Giấy phép;
  • Có kinh nghiệm hoạt động quốc tế, được các tổ chức xếp loại tín nhiệm quốc tế xếp hạng từ mức ổn định trở lên, mức có khả năng thực hiện các cam kết tài chính và hoạt động bình thường ngay cả khi tình hình, điều kiện kinh tế biến đổi theo chiều hướng không thuận lợi;
  • Có lãi trong 05 năm liên tiếp liền kề trước năm nộp hồ sơ đề nghị cấp Giấy phép và đến thời điểm cấp Giấy phép;
  • Có tổng tài sản có ít nhất tương đương 10 tỷ đôla Mỹ vào cuối năm liền kề năm nộp hồ sơ đề nghị cấp Giấy phép;
  • Được cơ quan có thẩm quyền của nước nguyên xứ đánh giá đảm bảo tỷ lệ an toàn vốn, các tỷ lệ bảo đảm an toàn khác, tuân thủ đầy đủ các quy định về quản trị rủi ro và trích lập dự phòng đầy đủ theo quy định của nước nguyên xứ vào năm liền kề năm nộp hồ sơ đề nghị cấp Giấy phép và đến thời điểm cấp Giấy phép;
  • Không phải là chủ sở hữu, thành viên sáng lập, cổ đông chiến lược của tổ chức tín dụng Việt Nam khác.

     Trong thời hạn 05 năm kể từ ngày được cấp Giấy phép, các thành viên sáng lập phải cùng nhau sở hữu 100% vốn điều lệ của ngân hàng liên doanh, ngân hàng 100% vốn nước ngoài.

     Một số bài viết có nội dung tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về điều kiện cấp giấy phép cho ngân hàng liên doanh, quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật ngân hàng: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email:lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.

Điều kiện cấp giấy phép cho ngân hàng liên doanh
5 (100%) 1 vote