Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng công trình

Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng công trìnhĐánh giá bài viết Xem mục lục của bài viết1 ĐIỀU KIỆN CẤP CHỨNG CHỈ HÀNH NGHỀ THIẾT KẾ XÂY DỰNG CÔNG TRÌNH2 Câu hỏi của bạn về điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng công trình:3 Câu trả […]

Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng công trình
Đánh giá bài viết

ĐIỀU KIỆN CẤP CHỨNG CHỈ HÀNH NGHỀ THIẾT KẾ XÂY DỰNG CÔNG TRÌNH

Câu hỏi của bạn về điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng công trình:

Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi muốn được Luật sư giải đáp:

Cần điều kiện gì để được cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng công trình?

Mong sớm nhận được phản hồi của Luật sư! Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu trả lời của Luật sư về điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng công trình:

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng công trình, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng công trình như sau:

1. Cơ sở pháp lý về điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng công trình:

2. Nội dung tư vấn về điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng công trình:

     Theo quy tại Khoản 1 Điều 149 Luật xây dựng 2014 chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng là văn bản xác nhận năng lực hành nghề, do cơ quan có thẩm quyền cấp cho cá nhân quy định tại khoản 3 Điều 148 của Luật này có đủ trình độ chuyên môn và kinh nghiệm nghề nghiệp về lĩnh vực hành nghề.

     Chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng được chia thành nhiều loại chứng chỉ hành nghề cụ thể khác nhau. Mỗi loại chứng chỉ hành nghề đó có phạm vi hoạt động riêng, và để được cấp chứng chỉ đó cũng cần đáp ứng những điều kiện khác nhau. Cụ thể, điều kiện cấp và phạm vi hoạt động của chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng công trình được quy định tại Khoản 8 Điều 1 Nghị định 100/2018/NĐ-CP như sau:

2.1 Các lĩnh vực cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng công trình

Bao gồm:

  • Thiết kế kiến trúc công trình;
  • Thiết kế kết cấu công trình dân dụng – công nghiệp;
  • Thiết kế cơ – điện công trình;
  • Thiết kế cấp – thoát nước công trình;
  • Thiết kế xây dựng công trình giao thông; thiết kế xây dựng công trình nông nghiệp và phát triển nông thôn; thiết kế xây dựng công trình hạ tầng kỹ thuật.
điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng công trình

điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng công trình

2.2 Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng công trình

  • Hạng I: Đã làm chủ nhiệm hoặc chủ trì thiết kế, thẩm tra thiết kế phần việc thuộc lĩnh vực đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề của ít nhất 01 công trình từ cấp I trở lên hoặc ít nhất 02 công trình từ cấp II trở lên.
  • Hạng II: Đã làm chủ nhiệm hoặc chủ trì thiết kế, thẩm tra thiết kế phần việc thuộc lĩnh vực đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề của ít nhất 01 công trình từ cấp II trở lên hoặc ít nhất 02 công trình từ cấp III trở lên hoặc đã tham gia thiết kế, thẩm tra thiết kế phần việc liên quan đến nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề của ít nhất 03 công trình từ cấp II trở lên cùng loại với công trình đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề.
  • Hạng III: Đã tham gia thiết kế, thẩm tra thiết kế phần việc thuộc lĩnh vực đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề của ít nhất 03 công trình từ cấp III trở lên hoặc 05 công trình từ cấp IV trở lên cùng loại với công trình đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề.

2.3 Phạm vi hoạt động của chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng công trình

  • Hạng I: Được làm chủ nhiệm thiết kế xây dựng, chủ trì thiết kế, thẩm tra thiết kế bộ môn chuyên ngành của tất cả các cấp công trình cùng loại với công trình được ghi trong chứng chỉ hành nghề.
  • Hạng II: Được làm chủ nhiệm thiết kế xây dựng, chủ trì thiết kế, thẩm tra thiết kế bộ môn chuyên ngành của công trình từ cấp II trở xuống cùng loại với công trình được ghi trong chứng chỉ hành nghề.
  • Hạng III: Được làm chủ nhiệm thiết kế xây dựng, chủ trì thiết kế, thẩm tra thiết kế bộ môn chuyên ngành của công trình cấp III, cấp IV cùng loại với công trình được ghi trong chứng chỉ hành nghề.

     Như vậy, chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng công trình được cấp trong một số lĩnh vực và cấp cho các cá nhân đáp ứng đủ điều kiện trên. Với chứng chỉ đã được cấp cá nhân chỉ được phép hoạt động trong phạm vi pháp luật cho phép.

Bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng công trình quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Luật đất đai: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.

Chuyên viên: Quỳnh Mai