Chế độ thai sản cho nam giới đang đóng BHXH có vợ sinh con

Chế độ thai sản cho nam giới Câu hỏi của bạn:       Em chưa có công việc ổn định nên không tham gia đóng BHXH, chồng em thì có. Vậy sắp tới em sinh con thì nghe nói là chồng em được hưởng chế độ của BHXH, cụ thể như thế nào ạ?   […]

Chế độ thai sản cho nam giới

Câu hỏi của bạn

     Em chưa có công việc ổn định nên không tham gia đóng BHXH, chồng em thì có. Vậy sắp tới em sinh con thì nghe nói là chồng em được hưởng chế độ của BHXH, cụ thể như thế nào ạ?
     Xin cảm ơn.

Kiến thức của luật sư:

Cơ sở pháp lý: 

Nội dung tư vấn về chế độ thai sản cho nam giới:

     1. Điều kiện hưởng trợ cấp 1 lần khi sinh con

     Thứ nhất, theo quy định tại Điều 31 Luật BHXH 2014, điều kiện hưởng chế độ thai sản được quy định cụ thể như sau:

     “1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

     a) Lao động nữ mang thai;

     b) Lao động nữ sinh con;

     c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

     d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

     đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

     e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.”

     Thứ hai, điều kiện hưởng trợ cấp 1 lần khi sinh con được hướng dẫn cụ thể tại khoản 2 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH như sau:

     “Đối với trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.”

     Như vậy, nếu chồng bạn đang tham gia đóng BHXH và đã đóng từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì được hưởng chế độ thai sản.

Chế độ thai sản cho nam giới

     2. Thời gian hưởng chế độ thai sản đối với nam giới khi vợ sinh con

     Theo Điều 34 Luật BHXH, thời gian hưởng chế độ khi sinh con đối với lao động nam đang đóng BHXH có vợ sinh con được quy định cụ thể như sau:

     “2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

     a) 05 ngày làm việc;

     b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

     c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

     d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.”

     3. Mức trợ cấp 1 lần khi sinh con

     Căn cứ Điều 38 Luật BHXH 2015, mức hưởng trợ cấp 1 lần khi sinh con được quy định như sau:

     Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.

     Như vậy, chồng bạn sẽ được trợ cấp 1 lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con (tức là 2.600.000 đồng).

     Bài viết tham khảo:

    Để được tư vấn chi tiết về chế độ thai sản quý khách vui lòng liên hệ tới tổng đài tư vấn pháp luật bảo hiểm 24/7: 19006500 để được luật sư tư vấn hoặc gửi câu hỏi về địa chỉ Gmail: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách hàng một cách tốt nhất.

     Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của quý khách!

     Trân trọng./.