Ngày tháng năm sinh trên thẻ bhyt bị sai thì phải làm thế nào?

Xem mục lục của bài viết1 Ngày tháng năm sinh trên thẻ bhyt bị sai thì phải làm thế nào?2 Nội dung tư vấn về ngày tháng năm sinh trên thẻ bhyt bị sai3      1. Ngày tháng năm sinh trên thẻ bhyt bị sai thì phải làm thế nào?4      2. Thủ tục […]

Ngày tháng năm sinh trên thẻ bhyt bị sai thì phải làm thế nào?

Câu hỏi của bạn:

     Trường hợp ngày tháng năm sinh trên thẻ bhyt bị sai, không trùng với ngày tháng năm sinh trên chứng minh nhân dân thì phải làm sao?

Câu trả lời của luật sư:

      Chào bạn, Luật Toàn Quốc xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Phòng tư vấn pháp luật qua Email – Luật Toàn Quốc với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Nội dung tư vấn về ngày tháng năm sinh trên thẻ bhyt bị sai

     1. Ngày tháng năm sinh trên thẻ bhyt bị sai thì phải làm thế nào?

      Điều 19 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 quy định:

      “1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

      a) Rách, nát hoặc hỏng;

      b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

      c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng”

      Theo quy định pháp luật, đối với những trường hợp thẻ bảo hiểm y tế bị rách, nát, hỏng, thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu, thông tin ghi trong thẻ không đúng như: ngày tháng năm sinh, địa chỉ thường trú,… không đúng thì người lao động có thể làm thủ tục đổi thẻ bảo hiểm y tế.

      Như thông tin bạn trình bày, ngày tháng năm sinh trên thẻ bhyt bị sai so với ngày tháng năm sinh ghi trên chứng minh thư nhân dân. Trong trường hợp này bạn sẽ được đổi thẻ bảo hiểm y tế. Bạn phải làm hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế gửi đến cơ quan bảo hiểm xã hội nơi bạn tham gia bảo hiểm y tế để đổi thẻ cho bạn.

Ngày tháng năm sinh trên thẻ bhyt bị sai

Ngày tháng năm sinh trên thẻ bhyt bị sai

     2. Thủ tục đổi thẻ bhyt khi ngày tháng năm sinh trên thẻ bhyt bị sai

     Khoản 2 Điều 19 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014 quy định:

     “2. Hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế bao gồm:

      a) Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế;

      b) Thẻ bảo hiểm y tế.

      3. Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ quy định tại khoản 2 Điều này, tổ chức bảo hiểm y tế phải đổi thẻ cho người tham gia bảo hiểm y tế. Trong thời gian chờ đổi thẻ, người có thẻ vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế”.

      Khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy trình thu bảo hiểm xã hội cấp sổ bảo hiểm thẻ bảo hiểm 2017 quy định:

      “4. Cấp lại, đổi thẻ BHYT

      4.1. Thành phần hồ sơ

      a) Người tham gia

      – Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

      – Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

      b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).”

     Theo quy định pháp luật, khi thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế bị sai sót hoặc thẻ bảo hiểm y tế bị rách hỏng mất thì người tham gia bảo hiểm y tế có thể chuẩn bị 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế như sau:

  • Thẻ bảo hiểm y tế cũ.
  • Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mu TK1-TS).
  • Giấy chứng minh thư nhân dân, giấy khai sinh, sổ hộ khẩu ( bản sao).

      Như thông tin bạn trình bày, ngày tháng năm ghi trên thẻ bhyt bị sai so với ngày tháng năm sinh ghi trên chứng minh thư nhân dân. Trong trường hợp này, bạn có thể chuẩn bị 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế như trên nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi bạn tham gia bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội. Trong thời hạn 07 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ đổi lại thẻ bảo hiểm y tế cho bạn. Ngoài ra, trong thời gian chờ đổi thẻ, bạn vẫn được hưởng các quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế.

     Ngoài ra bạn có thể tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về ngày tháng năm sinh trên thẻ bhyt bị sai thì phải làm thế nào? quý khách vui lòng liên hệ tới tổng đài tư vấn pháp luật bảo hiểm 24/7: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.

Ngày tháng năm sinh trên thẻ bhyt bị sai thì phải làm thế nào?
Đánh giá bài viết