Định giá tài sản góp vốn là nhà ở và quyền sử dụng đất

 ĐỊNH GIÁ TÀI SẢN GÓP VỐN LÀ NHÀ Ở VÀ QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT Câu hỏi của bạn:      Chào các anh các chị!      Tôi và ba người khác cùng góp vốn dự định thành lập một công ty cổ phần. Trong đó, ba người kia đều góp vốn bằng tiền Việt Nam. tôi […]

 ĐỊNH GIÁ TÀI SẢN GÓP VỐN LÀ NHÀ Ở VÀ QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT

Câu hỏi của bạn:

     Chào các anh các chị!

     Tôi và ba người khác cùng góp vốn dự định thành lập một công ty cổ phần. Trong đó, ba người kia đều góp vốn bằng tiền Việt Nam. tôi góp vốn bằng ngôi nhà và quyền sử dụng đất nơi dự kiến làm trụ sở chính của doanh nghiệp.Vậy việc định giá ngôi nhà và quyền sử dụng đất là tài sản góp vốn của tôi được thực hiện như thế nào?

     Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu trả lời của luật sư:

     Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Phòng tư vấn pháp luật qua email – Luật Toàn Quốc. Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý

Nội dung tư vấn

     Điều 37 Luật doanh nghiệp 2014 quy định về định giá tài sản góp vốn như sau:

     “Tài sản góp vốn khi thành lập doanh nghiệp phải được các thành viên, cổ đông sáng lập định giá theo nguyên tắc nhất trí hoặc do một tổ chức thẩm định giá chuyên nghiệp định giá. Trường hợp tổ chức thẩm định giá chuyên nghiệp định giá thì giá trị tài sản góp vốn phải được đa số các thành viên, cổ đông sáng lập chấp thuận.

     Tài sản góp vốn trong quá trình hoạt động do chủ sở hữu, Hội đồng thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty hợp danh, Hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần và người góp vốn thỏa thuận định giá hoặc do một tổ chức thẩm định giá chuyên nghiệp định giá. Trường hợp tổ chức thẩm định giá chuyên nghiệp định giá thì giá trị tài sản góp vốn phải được người góp vốn và doanh nghiệp chấp thuận.

định giá tài sản góp vốn

Định giá tài sản góp vốn

     Như vậy, với tài sản góp vốn khi thành lập doanh nghiệp là ngôi nhà và quyền sử dụng đất của bạn, việc định giá có thể được thực hiện bởi tất cả các cổ đông theo nguyên tắc nhất trí.

     Trong trường hợp không thống nhất được thì các cổ đông nhờ/thuê một tổ chức thẩm định giá chuyên nghiệp định giá (Công ty có chức năng thẩm định giá…). Trong trường hợp tổ chức thẩm định giá chuyên nghiệp định giá thì giá trị tài sản góp vốn phải được đa số các cổ đông sáng lập chấp thuận.

     Trường hợp ngôi nhà và quyền sử dụng đất của bạn được định giá cao hơn so với giá trị thực tế tại thời điểm góp vốn thì bạn và ba người cùng góp vốn sẽ phải cùng liên đới góp thêm bằng số chênh lệch giữa giá trị được định giá và giá trị thực tế của tài sản góp vốn tại thời điểm kết thúc định giá; đồng thời liên đới chịu trách nhiệm đối với thiệt hại do cố ý định giá tài sản góp vốn cao hơn giá trị thực tế.

     Luật Toàn Quốc mong là những gì chúng tôi tư vấn nêu trên sẽ giúp cho quý khách có thêm những kiến thức tốt nhất về lĩnh lực vực pháp luật. Còn bất cứ vướng mắc gì quý khách vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn luật doanh nghiệp miễn phí 24/7: 19006500 để gặp luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ hoặc gửi qua Email:lienhe@luattoanquoc.com

     Chúng tôi xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của quý khách. 

     Trân trọng!

     Liên kết tham khảo: