Người 15 tuổi phạm tội trộm cắp tài sản có bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Câu hỏi của bạn:  Xin chào Luật sư, em có một thắc mắc muốn luật sư giải đáp. Em trai của em là Nguyễn Tuấn H  sinh ngày 1/3/2001 vào ngày  2/5/2016 đã trộm 1 chiêc xe máy dream có giá khoảng 10 triệu đồng, đến ngày  06/05/2016 thì bị Công an Huyện X bắt […]

Câu hỏi của bạn: 

Xin chào Luật sư, em có một thắc mắc muốn luật sư giải đáp.

Em trai của em là Nguyễn Tuấn H  sinh ngày 1/3/2001 vào ngày  2/5/2016 đã trộm 1 chiêc xe máy dream có giá khoảng 10 triệu đồng, đến ngày  06/05/2016 thì bị Công an Huyện X bắt giữ.  Em muốn biết em trai em có phải chịu trách nhiệm hình sự hay không, và nếu phải chịu thì mức hình phạt ra sao?

Em xin  chân thành cám ơn.

Câu trả lời

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến phòng tư vấn pháp luật qua email – Luật Toàn Quốc. Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

  1. Cơ sở pháp lý

     + Bộ luật hình sự 1999

  1. Nội dung tư vấn

Trường hợp trên của em trai  bạn, thì em bạn sinh ngày 1/3/2001 đến thời điểm thực hiện hành vi trộm cắp 2/5/2016 là đã đủ 15 tuổi, trộm cắp tài sản là 10 triệu đồng. Mà theo BLHS 1999 quy định hành vi trộm cắp tài sản từ 2 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 2 triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo không gia giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ  6 tháng đến 3 năm. Như vậy thì hành vi của Nguyễn Tuấn H đã vi phạm vào khoản  1 Điều 138 BLHS 1999, do tội có mức hình phạt cao nhất là 3 năm tù thuộc, nên thuộc vào loại tội phạm ít nghiêm trọng theo quy định tại khoản 3 Điều 8 BLHS 1999.

Khoản 2 điều 12 BLHS 1999 quy định “ 2. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự  về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.”

=> Do đó hành vi của H không được coi là tội phạm theo quy định của pháp luật vì H mới chỉ 15 tuổi và phạm tội trộm cắp tài sản nhưng thuộc loại tội  ít nghiêm trọng,  nên H sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự. Tuy nhiên hành vi trộm cắp là hành vi trái pháp luật, nên H có thể phải chịu trách nhiệm hành chính theo quy định của pháp luật.

 

     Bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về người 15 tuổi phạm tội trộm cắp tài sản có bị truy cứu trách nhiệm hình sự, quý khách vui lòng liên hệ tới tổng đài tư vấn pháp luật hình sự 24/7: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.               

Người 15 tuổi phạm tội trộm cắp tài sản có bị truy cứu trách nhiệm hình sự
Đánh giá bài viết