Đổi tiền lẻ kiếm lời vào dịp tết bị xử phạt bao nhiêu

Đổi tiền lẻ kiếm lời vào dịp tết bị xử phạt bao nhiêu? được quy định tại Điểm a khoản 5 Điều 30 Nghị định 88/2019/NĐ-CP.

    Đổi tiền lẻ kiếm lời vào dịp tết bị xử phạt bao nhiêu

     Tết Nguyên đán là dịp để người Việt thể hiện sự quan tâm, tôn trọng và tri ân đối với người thân, bạn bè và đồng nghiệp. Một trong những phong tục không thể thiếu của Tết là lì xì, hay còn gọi là mừng tuổi, mừng xuân. Để chuẩn bị tiền lì xì, nhiều người có nhu cầu đổi tiền mệnh giá nhỏ, tiền mới để tặng cho người khác. Tuy nhiên, không ít người lợi dụng nhu cầu này để đổi tiền lẻ kiếm lời bằng cách thu phí hoặc chênh lệch giá trị. Đây là hành vi vi phạm pháp luật và có thể bị xử phạt nặng. Vậy, đổi tiền lẻ kiếm lời vào dịp tết bị xử phạt bao nhiêu? Hãy cùng tìm hiểu trong bài viết này.

1. Hành vi đổi tiền tiền lẻ để kiếm lời được hiểu như thế nào?

     Hành vi đổi tiền lẻ để kiếm lời là hành vi của cá nhân, tổ chức không có thẩm quyền đổi tiền theo quy định của pháp luật, nhưng lợi dụng nhu cầu đổi tiền lẻ của người dân để lấy tiền chênh lệch, thu phí hoặc hưởng lợi khác.

     Cụ thể, hành vi đổi tiền lẻ để kiếm lời được thể hiện dưới các hình thức sau:

  • Đổi tiền lẻ với mức chênh lệch cao so với giá trị thực của tiền. Ví dụ, đổi 1 triệu đồng mệnh giá 100 nghìn đồng lấy 1,1 triệu đồng mệnh giá 10 nghìn đồng.
  • Thu phí đổi tiền lẻ. Ví dụ, thu 10.000 đồng phí đổi 1 triệu đồng mệnh giá 100 nghìn đồng.
  • Hưởng lợi khác từ việc đổi tiền lẻ. Ví dụ, tặng quà, chiết khấu cho người đổi tiền lẻ.

     Hành vi đổi tiền lẻ để kiếm lời gây ảnh hưởng xấu đến thị trường tiền tệ, làm mất ổn định giá trị tiền tệ, gây bức xúc trong dư luận xã hội.

2. Có được đổi tiền lẻ kiếm lời vào dịp tết không?

     Theo quy định của pháp luật hiện hành, chỉ có Ngân hàng Nhà nước Việt Nam, các tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài, Kho bạc Nhà nước mới có thẩm quyền đổi tiền. Như vậy, cá nhân, tổ chức không có thẩm quyền đổi tiền thì không được phép đổi tiền lẻ, kể cả vào dịp Tết Nguyên Đán. Người dân cần nâng cao ý thức chấp hành pháp luật, không đổi tiền lẻ kiếm lời vào dịp Tết. Nếu có nhu cầu đổi tiền lẻ, người dân nên đến các cơ sở đổi tiền được Ngân hàng Nhà nước cấp phép hoạt động.

     Như vậy, việc đổi tiền lẻ để kiếm lời vào dịp Tết là hành vi vi phạm pháp luật.

Đổi tiền lẻ kiếm lời vào dịp tết bị xử phạt bao nhiêu

3. Đổi tiền lẻ kiếm lời vào dịp tết bị xử phạt bao nhiêu?

     Theo quy định tại Điểm a khoản 5 Điều 30 Nghị định 88/2019/NĐ-CP:

Điều 30. Vi phạm quy định về quản lý tiền tệ và kho quỹ

5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Thực hiện đổi tiền không đúng quy định của pháp luật;

     Do đó, việc đổi tiền lẻ để kiếm lợi từ sự chênh lệch là hành vi bị cấm. Nếu cá nhân thực hiện việc này, họ có thể bị phạt từ 20 đến 40 triệu đồng. Đối với tổ chức, mức phạt có thể lên đến 80 triệu đồng.

4. Hỏi đáp về Đổi tiền lẻ kiếm lời vào dịp tết bị xử phạt bao nhiêu

Câu hỏi 1: Ai có thẩm quyền xử phạt hành vi đổi tiền lẻ, tiền mới để kiếm lời dịp Tết?

     Thẩm quyền xử phạt hành vi này thuộc về các cơ quan có thẩm quyền. Có thể là Chánh thanh tra Ngân hàng Nhà nước.

Câu hỏi 2: Đổi tiền lẻ ở đâu thì hợp pháp?

     Theo Điều 12 và Điều 13 Thông tư 25/2013/TT-NHNN, các nơi đổi tiền hợp pháp gồm: Ngân hàng Nhà nước chi nhánh, Sở Giao dịch Ngân hàng Nhà nước, Tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài và Kho bạc Nhà nước.

Câu hỏi 3: Phí đổi tiền lẻ tại ngân hàng là bao nhiêu?

     Theo quy định của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam, việc đổi tiền mặt, đặc biệt là tiền lẻ hoặc tiền mới, tại các ngân hàng không mất phí. Điều này có nghĩa là bạn có thể mang tiền mặt của mình đến bất kỳ ngân hàng nào và yêu cầu họ đổi thành tiền lẻ hoặc tiền mới mà không phải trả bất kỳ khoản phí nào.

Bài viết liên quan:

Liên hệ Luật sư tư vấn về: Đổi tiền lẻ kiếm lời vào dịp tết bị xử phạt bao nhiêu.

Nếu bạn đang gặp vướng mắc về hành vi đổi tiền trái phép mặt mà không thể tự mình giải quyết được, thì bạn hãy gọi cho Luật Sư. Luật Sư luôn sẵn sàng đồng hành, chia sẻ, giúp đỡ, hỗ trợ tư vấn cho bạn về Đổi tiền lẻ kiếm lời vào dịp tết bị xử phạt bao nhiêu. Bạn có thể liên hệ với Luật Sư theo những cách sau.

+ Luật sư tư vấn miễn phí qua tổng đài: 19006500 

+ Tư vấn qua Zalo: Số điện thoại zalo Luật sư: 0931191033

+ Tư vấn qua Email: Gửi câu hỏi tới địa chỉ Email: lienhe@luattoanquoc.com

Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn!

vote