Mẹ có tiền án, con có kết hôn với công an được không?

Xem mục lục của bài viết1 MẸ CÓ TIỀN ÁN, CON CÓ KẾT HÔN VỚI CÔNG AN ĐƯỢC KHÔNG?2 1. Điều kiện kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình3 2. Mẹ có tiền án con có kết hôn với công an được không?3.1      Tóm lại, bạn chỉ đủ […]

MẸ CÓ TIỀN ÁN, CON CÓ KẾT HÔN VỚI CÔNG AN ĐƯỢC KHÔNG?

Câu hỏi  của bạn: 

     Chào luật sư,

     Cho em hỏi về luật kết hôn khi lấy chồng là công an ạ. Lý lịch bên nội thì sạch: ông nội là nhà báo bà nội là bộ đội, ba bộ đội, chú hiện đang làm công an. Còn bên ngoại thì bà ngoại có tiền án hình sự, giấy chứng minh của ngoại thì theo đạo, nhưng mẹ thì không có theo đạo mẹ cũng có tiền án 1 năm do mất trật tự. Vậy nếu tụi em đến với nhau khó lắm không ạ?

Câu trả lời của Luật sư:

     Chào bạn!

     Trước tiên, xin trân trọng cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến phòng tư vấn pháp luật qua email – Luật Toàn Quốc. Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:

Nội dung tư vấn

1. Điều kiện kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình

     Kết hôn là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng theo quy định của pháp luật về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn.

     Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn như sau:

“1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

     Như vậy, pháp luật chỉ cho phép nam, nữ kết hôn khi thỏa mãn các điều kiện nêu trên.

kết hôn với công an

kết hôn với công an

2. Mẹ có tiền án con có kết hôn với công an được không?

    Pháp luật không cấm cản kết hôn tự nguyện tiến bộ. Tuy nhiên, đối với người hoạt động trong các lĩnh vực đặc thù (an ninh quốc phòng, công an…) thì ngoài các điều kiện kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình thì bạn phải đáp ứng những yêu cầu đặc thù của ngành công an. Theo Quyết định số 1275/2007/QĐ-BCA ngày 26/10/2007 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định các trường hợp dưới đây không được kết hôn với cán bộ công an:

  • Gia đình có người làm tay sai cho chế độ phong kiến; tham gia quân đội, chính quyền Sài Gòn trước năm 1975;
  • Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù theo quy định của Pháp luật;
  • Gia đình hoặc bản thân theo Đạo Thiên Chúa, Cơ Đốc, Tin Lành, Đạo Hồi;
  • Có gia đình hoặc bản thân là người gốc Hoa (Trung Quốc);
  • Có bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả khi đã nhập tịch tại Việt Nam).

      Thông thường khi thẩm tra l‎ý lịch để kết hôn với chiến sĩ công an thì sẽ thẩm tra l‎ý lịch 3 đời. Nếu trong gia đình bạn có một hoặc nhiều đảng viên thì thẩm tra 2 đời (tùy thuộc vào người đi thẩm tra). Ba đời ở đây ta hiểu là tính từ đời ông bà, cha mẹ và bản thân người sẽ kết hôn với công an đó.

     Đối chiếu với trường hợp của bạn:

  • Thứ nhất, nếu thẩm tra l‎ý lịch 3 đời thì bạn sẽ không đủ điều kiện để kết hôn với công an do bà ngoại bạn theo đạo thiên chúa.
  • Thứ hai, mẹ bạn hiện tại lại đang có tiền án. Tuy nhiên, thông tin mà bạn cung cấp cho chúng tôi không rõ ràng. Nếu mẹ bạn đã được xóa án tích thì căn cứ Điều 69 Bộ luật hình sự về Xóa án tích: “Người được xoá án tích coi như chưa bị kết án”. Như vậy, sau khi xóa án tích mẹ bạn sẽ xem như chưa từng có tiền án.

     Tóm lại, bạn chỉ đủ điều kiện kết hôn với công an trong trường hợp cụ thể của bạn khi:

  • Thẩm tra l‎ý lịch 2 đời đủ đạt tiêu chuẩn theo ngành.
  • Mẹ bạn đã được xóa án tích;
  • Đảm bảo đủ điều kiện chung theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình nêu trên.

      Một số bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về mẹ có tiền án, con có kết hôn với công an được không? quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Luật Hôn nhân và gia đình: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.
     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn.

Mẹ có tiền án, con có kết hôn với công an được không?
Đánh giá bài viết