Quyền hưởng di sản thừa kế và những trường hợp không có quyền

NGƯỜI KHÔNG ĐƯỢC QUYỀN HƯỞNG DI SẢN Kiến thức của  bạn:      Em trai tôi khi còn trẻ , do thiếu hiểu biết nên đã đánh bố tôi bị thương rồi bị kết án. Sau khi đi tù về, em trai tôi tu chí làm ăn quan hệ giữa em tôi và bố lại […]

NGƯỜI KHÔNG ĐƯỢC QUYỀN HƯỞNG DI SẢN

Kiến thức của  bạn:

     Em trai tôi khi còn trẻ , do thiếu hiểu biết nên đã đánh bố tôi bị thương rồi bị kết án. Sau khi đi tù về, em trai tôi tu chí làm ăn quan hệ giữa em tôi và bố lại bình thường.  Tuy nhiên, đầu năm vừa rồi bố tôi mất nhưng không để lại di chúc. Luật sư cho tôi hỏi, em trai tôi có được quyền hưởng di sản của bố tôi không? Mong sớm nhận được hồi âm của luật sư.  Xin cảm ơn./.

Câu trả lời

     Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi  đề nghị tư vấn luật đến Phòng tư vấn luật qua email- Luật Toàn quốc.Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau: 

Căn cứ pháp lý:

  • Bộ luật dân sự năm 2015

Nội dung tư vấn

     Căn cứ các thông tin bạn các thông tin bạn đưa ra  thì trường hợp của bạn, bố bạn mất không để lại di chúc chính vì vậy  toàn bộ di sản bố bạn để lại sẽ được chia theo pháp luật,

 Căn cứ theo điều 651, những người có quyền hưởng di sản theo pháp luật:

     Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

     Như vậy, theo quy định của pháp luật, em trai bạn thuộc hàng thừa kế thứ nhất và sẽ được hưởng di sản nếu không thuộc diện những người không được có quyền hưởng di sản theo quy định tại điều 621 bộ luật dân sự năm 2015.

      Điều 621. Người không được quyền hưởng di sản

     Những người sau đây là người không được quyền hưởng di sản:

a) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe hoặc về hành vi ngược đãi nghiêm trọng, hành hạ người để lại di sản, xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của người đó;

b) Người vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản;

c) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng người thừa kế khác nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ phần di sản mà người thừa kế đó có quyền hưởng;

d) Người có hành vi lừa dối, cưỡng ép hoặc ngăn cản người để lại di sản trong việc lập di chúc; giả mạo di chúc, sửa chữa di chúc, hủy di chúc, che giấu di chúc nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ di sản trái với ý chí của người để lại di sản

2. Những người quy định tại khoản 1 Điều này vẫn được hưởng di sản, nếu người để lại di sản đã biết hành vi của những người đó, nhưng vẫn cho họ hưởng di sản theo di chúc.

=> Do hồi còn trẻ, em trai bạn đã có hành vi cố ý gây thương tích cho bố bạn và đã bị kết án về hành vi này nên em trai bạn  là người không được quyền hưởng di sản của bố bạn để lại.

      Trên đây là ý kiến tư vấn pháp luật của chúng tôi. Nếu còn bất cứ vướng mắc nào, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật dân sự miễn phí 24/7 : 19006500 để gặp trực tiếp luật sư tư vấn và  để  yêu cầu  cung cấp dịch vụ. Hoặc Gửi nội dung tư vấn qua email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi rất mong nhận được các ý kiến đóng góp của bạn.Chúng tôi luôn mong nhận được ý kiến đóng góp của mọi người để chúng tôi ngày càng trở lên chuyên nghiệp hơn.

     Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của mọi người.

    Trân trọng ./.

Liên kết ngoài tham khảo


CÔNG TY LUẬT TOÀN QUỐC

logo

>> Luật Sư tư vấn pháp luật miễn phí 24/7 Gọi: 19006500

>> Luật sư tư vấn pháp luật qua Email :  lienhe@luattoanquoc.com

>> Tham khảo dịch vụ luật sư và kiến thức https://luattoanquoc.com

>> Bài viết chỉ mang tính chất tham khảo.

>> Khiếu nại về dịch vụ: 0918243004.