Xác định giá trị tài sản dùng vào việc đánh bạc được quy định như thế nào?

Xác định giá trị tài sản dùng vào việc đánh bạc Câu hỏi của bạn:      Xin chào luật sư, Cho em có một câu hỏi mong Luật sư giúp vài hôm trước em có tham gia đánh bạc cùng 3 người nữa tại nhà một người bạn. Lúc đó trên người em có […]

Xác định giá trị tài sản dùng vào việc đánh bạc

Câu hỏi của bạn:

     Xin chào luật sư, Cho em có một câu hỏi mong Luật sư giúp vài hôm trước em có tham gia đánh bạc cùng 3 người nữa tại nhà một người bạn. Lúc đó trên người em có 50.000.000 VNĐ, ba người còn lại có khoảng gần 200.000.000, số tiền này bố em không hề có ý định dùng vào việc đánh bạc. Tuy nhiên 4 người bố em chỉ lấy đúng 10.000.000 VNĐ để đánh bạc. Tuy nhiên sau khi bọn em bị bắt thì phía Cơ quan điều tra lại nói tài sản bọn em dùng vào việc đánh bạc là 260.000.000 VNĐ. Vậy em xin hỏi Luật sư trong trường hợp của em thì xác định tài sản dùng vào việc đánh bạc như thế nào ạ. Em xin cám ơn ạ

Câu trả lời của Luật sư:

     Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Phòng tư vấn luật qua email- Luật Toàn quốc. Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau: 

Căn cứ pháp lý:

Nội dung tư vấn: Xác định giá trị tài sản dùng vào việc đánh bạc

1. Cấu thành tội đánh bạc theo quy định của Bộ luật hình sự năm 2015

Bộ luật hình sự năm 2015 quy định về tội đánh bạc như sau:

Điều 321. Tội đánh bạc

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”

     Đánh bạc trái phép là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp. 

     Tội đánh bạc được cấu thành khi giá trị tài sản dùng vào việc đánh bạc từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật hình sự này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật hình sự chưa được xóa án tích mà còn vi phạm

Xác định giá trị tài sản dùng vào việc đánh bạc

Xác định giá trị tài sản dùng vào việc đánh bạc

2. Cách xác định giá trị tiền hoặc hiện vật dùng vào việc đánh bạc

     Tại nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao quy định về tiền hoặc hiện vật dùng vào việc đánh bạc như sau:

“3. Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc” bao gồm:

a) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc;

b) Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc;

c) Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc.”

     Như vậy trong trường hợp của bạn cần phải tách bạch hai loại tiền là tiền dùng vào việc đánh bạc và tiền không dùng vào việc đánh bạc như sau:

     Thứ nhất, tiền dùng vào việc đánh bạc khoảng 10. 000.000 VNĐ là số tiền thu được trên chiếu bạc

     Thứ hai, tiền không dùng vào việc đánh bạc là khoảng trên 250.000.000 VNĐ là số tiền thu được trong người các con bạc

     Bộ luật hình sự chỉ truy cứu trách nhiệm hình sự đối với tài sản dùng vào việc đánh bạc hoặc có căn cứ cho rằng tài sản đó sẽ được dùng vào việc đánh bạc. Trong câu hỏi của bạn, bạn có nói số tiền 250.000.000 VNĐ các bạn không hề có ý định dùng vào việc đánh bạc, do đó đây không thể được xác định tài sản của việc đánh bạc.

     Ngoài ra bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

      Để được tư vấn vấn chi tiết về Xác định giá trị tài sản dùng vào việc đánh bạc quý khách vui lòng liên hệ tới tổng đài tư vấn pháp luật bảo hiểm 24/7: 19006500  để được luật sư tư vấn hoặc gửi câu hỏi về địa chỉ Gmail: lienhe@luattoanquoc.com. Hy vọng đây sẽ là kênh tư vấn hiệu quả nhất.

     Xin chân thành cảm ơn.


CÔNG TY LUẬT TOÀN QUỐC

logo

>> Luật Sư tư vấn pháp luật miễn phí 24/7 Gọi: 19006500

>> Luật sư tư vấn pháp luật qua Email :  lienhe@luattoanquoc.com

>> Tham khảo dịch vụ luật sư và kiến thức https://luattoanquoc.com

>> Bài viết chỉ mang tính chất tham khảo.

>> Khiếu nại về dịch vụ: 0918243004.