Thay đổi tên trong giấy khai sinh cần lý do gì thì hợp lý?

THAY ĐỔI TÊN TRONG GIẤY KHAI SINH CẦN LÝ DO GÌ THÌ HỢP LÝ? Câu hỏi của bạn:       Luật Toàn Quốc cho em hỏi về vấn đề: Sửa tên đệm trong giấy khai sinh cần thủ tục, mẫu đơn và lý do sao cho hợp lý và đúng luật. Em có ra xã xin […]

THAY ĐỔI TÊN TRONG GIẤY KHAI SINH CẦN LÝ DO GÌ THÌ HỢP LÝ?

Câu hỏi của bạn: 

     Luật Toàn Quốc cho em hỏi về vấn đề: Sửa tên đệm trong giấy khai sinh cần thủ tục, mẫu đơn và lý do sao cho hợp lý và đúng luật. Em có ra xã xin với lý do là mẹ đẻ muốn sửa tên cho con. Họ nói không hợp lý. Nếu em nêu lý do cùng tên với họ hàng em có cần phải đi chứng thực là họ hàng không. Mong được giải đáp

Câu trả lời của Luật sư:

     Chào bạn!

     Trước tiên, xin trân trọng cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn  đến phòng tư vấn pháp luật qua email – Luật Toàn Quốc. Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

     Cơ sở pháp lý:

     Nội dung tư vấn    

1. Thủ tục thay đổi tên trong giấy khai sinh.

     Giấy khai sinh là một trong những giấy tờ nhân thân quan trọng và có ý nghĩa đối với mỗi người. Giấy khai xác định những thông tin cơ bản, xác định công dân của một nước; gồm các thông tin cơ bản như họ tên, ngày tháng năm sinh, quê quán, quốc tịch… Do vậy, các thông tin trong giấy khai sinh mang tính chính xác và hợp lý cao. Tuy nhiên, do một số lý do nhất định có thể là khách quan hoặc chủ quan mà một số thông tin này có thể bị sai hoặc chủ thể có nhu cầu cải chính lại thông tin và thay đổi tên trong giấy khai sinh là một trường hợp như vậy.

     Theo Điều 7 Nghị định Số: 123/2015/NĐ-CP quy  định điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch như sau:

      “1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thì còn phải có sự đồng ý của người đó.

     2. Cải chính hộ tịch theo quy định của Luật Hộ tịch là việc chỉnh sửa thông tin cá nhân trong Sổ hộ tịch hoặc trong bản chính giấy tờ hộ tịch và chỉ được thực hiện khi có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch.”

     Như vậy, khi có đủ căn cứ, bạn có thể tiến hành thay đổi tên trong giấy khai sinh cho người có yêu cầu thay đổi sự kiện hộ tịch.

     Để tiến hành thủ tục thay đổi trong giấy khai sinh cho con bố, mẹ hoặc người được ủy quyền phải chuẩn bị các giấy tờ sau:

  • Tờ khai thay đổi tên theo mẫu. (UBND xã cấp )
  • Giấy CMND của người đi nộp hồ sơ, sổ hộ khẩu của gia đình
  • Giấy khai sinh của người cần sửa tên trong giấy khai sinh
  • Văn bản đồng ý của cha mẹ nếu con dưới 18 tuổi hoặc sự đồng ý của con nếu con từ 9 tuổi trở lên.
  • Giấy tờ ủy quyền ( nếu có). Trường hợp người được ủy quyền là ông, bà, anh chị em ruột thì chỉ cần chứng minh quan hệ nhân thân mà không cần giấy tờ ủy quyền.

     UBND cấp xã nơi tiến hành đăng ký khai sinh cho người cần thay đổi tên có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi tên trong giấy khai sinh.

sửa tên trong giấy khai sinh

thay đổi tên trong giấy khai sinh

2. Lý do thế nào là hợp lý để được thay đổi tên trong giấy khai sinh ?

       Điều 28 BLDS 2015 quy định về việc thay đổi tên trong giấy khai sinh (được hiểu là tên chính hoặc tên đệm) như sau:

     “Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:

a) Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

d) Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

đ) Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

e) Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

g) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định”.

     Như vậy, một số lý do được xem là hợp lý nhất dẫn đến việc thay đổi tên trong giấy khai sinh là:

Thứ 1 : Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó…

Thứ 2: Do lỗi của công chức làm hộ tịch, ở đây có thể hiểu là việc sai tên của người cần sửa lại tên do phía cơ quan nhà nước, người dân đi khai một tên khác nhưng trên giấy tờ lại làm sai…

Thứ 3: Có chứng cứ chứng minh rằng lo lỗi của người yêu cầu đăng ký hộ tịch, nghĩa là chứng minh được có sự sai sót do yếu tố khách quan hoặc chủ quan dẫn đến sự kiện hộ tịch bị đăng ký sai…

Thứ 4: Các lý do khác theo quy định của BLDS 2015 như trên

     Như vậy, nếu bạn chứng minh được trường hợp của bạn thuộc một trong các lý do trên thì sẽ được xem là hợp lý  nhất và phù hợp với quy định của pháp luật.

     Trường hợp bạn hỏi nếu như việc thay đổi tên trong giấy khai sinh cho một người do trùng tên với họ hàng thì có được không? Về việc này hiện nay vẫn chưa có văn bản nào của Nhà nước hướng dẫn điều này, tuy nhiên nếu bạn chứng minh được rằng sự cùng tên này gây ra hậu quả xấu, bất lợi và nghiêm trọng cho một hoặc cả hai chủ thể có cùng tên thì cơ quan hộ tịch có thể xem xét và tiến hành sửa tên cho người cần sửa tên.

        Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

    Để được tư vấn chi tiết về thay đổi tên trong giấy khai sinh, quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Luật hôn nhân và gia đình: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn.