Lịch nghỉ Giỗ Tổ Hùng Vương năm 2022

Giỗ Tổ Hùng Vương là ngày nghỉ lễ tết được quy định trong Bộ luật Lao động nên người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương.

Câu hỏi của bạn:

     Xin chào Luật sư, tôi có một câu hỏi muốn nhờ Luật sư giải đáp giúp như sau. Hiện nay do tôi đi làm ở xa muốn nhân ngày nghỉ giỗ tổ hùng vương về thăm bố mẹ. Cho tôi hỏi kỳ nghỉ giỗ tổ hùng vương năm 2022 sắp tới sẽ được nghỉ bao nhiêu ngày. Mong Luật sư giải đáp giúp. Tôi cảm ơn.

Câu trả lời của Luật sư:

     Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về lịch nghỉ giỗ tổ hùng vương năm 2022 đến cho chúng tôi. Chúng tôi đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Cơ sở pháp lý:

  • Bộ luật lao động 2019

1. Lịch nghỉ giỗ tổ hùng vương được quy định ở đâu?

     Ngày giỗ Tổ Hùng Vương hoặc Lễ hội Đền Hùng hoặc Quốc giỗ là một ngày lễ của Việt Nam. Đây là ngày hội truyền thông của Người Việt tưởng nhớ công lao dựng nước của Hùng Vương. Nghi lễ truyền thống được tổ chức hàng năm vào mùng 10 tháng 3 âm lịch hằng năm tại Đền Hùng, thành phố Việt Trì, tỉnh Phú Thọ và được người dân Việt Nam trên toàn thế giới kỷ niệm và tôn kính.

      Theo quy định tại điểm e Khoản 1 Điều 112 Bộ luật lao động 2019 quy định người lao động được nghỉ việc hưởng nguyên lương trong ngày nghỉ Giỗ Tổ Hùng Vương.

     “Điều 112: Nghỉ lễ, tết e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 1 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch)”

      Ngày 10 tháng 3 Âm lịch năm nay (năm 2022) sẽ trùng với ngày chủ nhật (10/04/2022 dương lịch) là ngày nghỉ hàng tuần nên người lao động sẽ được nghỉ bù sang ngày thứ hai (11/04/2022 dương lịch).

2. Ngày nghỉ cụ thể đối với người lao động.

2.1. Đối với cán bộ, công chức, viên chức, người lao động trong cơ quan nhà nước đơn vị vũ trang, tổ chức chính trị, chính trị-xã hội.

     Dịp lễ giỗ tổ hùng vương năm nay sẽ được nghỉ 3 ngày từ thứ 7 (09/04/2022) đến hết thứ hai (11/04/2022)

2.2. Đối với người lao động nghỉ hằng tuần 2 ngày/1 tuần (Thứ 7 và chủ nhật)

     Dịp lễ giỗ tổ hùng vương năm nay sẽ được nghỉ 3 ngày liên tiếp từ thứ 7 ngày (09/04/2022) đến hết thứ hai (11/04/2022)

2.3. Đối với người lao động nghỉ hằng tuần 1 ngày/1 tuần (chủ nhật)

     Dịp lễ giỗ tổ hùng vương sẽ được nghỉ 2 ngày liên tiếp từ chủ nhật (10/04/2022) đến hết thứ hai (11/04/2022)

2.4. Đối với người lao động được nghỉ 1 ngày/ 1 tuần (ngày không phải là thứ 7 và chủ nhật)

     Dịp lễ giỗ tổ hùng vương sẽ được nghỉ duy nhất ngày thứ hai (11/04/2022)

3.Tiền lương người lao động đi làm ngày Giỗ tổ

     Theo quy định Điều 98 BLLĐ 2019 về tiền lương cho người lao động như sau

Điều 98. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

1.Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm như sau:

a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

c) Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

2. Người lao động làm việc vào ban đêm thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc của ngày làm việc bình thường.

3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày của ngày làm việc bình thường hoặc của ngày nghỉ hằng tuần hoặc của ngày nghỉ lễ, tết.

4. Chính phủ quy định chi tiết Điều này.

     Như vậy theo quy định của pháp luật người lao động có quyền làm thêm giờ nếu tự nguyện và người sử dụng lao động có nhu cầu, người sử dụng lao động có nghĩa vụ phải trả thêm lương theo quy định cụ thể như sau:

  • Đi làm ngày lễ ban ngày: Người lao động đi làm vào ngày Giỗ Tổ Hùng Vương được tính là làm thêm giờ.

     Căn cứ điểm c khoản 1 Điều 98 BLLĐ năm 2019, người lao động làm việc vào ngày nghỉ lễ thì được hưởng ít nhất bằng 300% lương chưa kể tiền lương ngày lễ đối với người lao động hưởng lương ngày. Do đó, nếu tính cả lương được trả cho ngày nghỉ lễ, người lao động đi làm vào những ngày này sẽ được hưởng ít nhất 400% lương của ngày làm việc bình thường.

  • Đi làm vào ban đêm của ngày lễ: Người lao động đi làm vào ban đêm ngày Giỗ Tổ Hùng Vương

     Căn cứ Khoản 3 Điều 98 BLLĐ 2019, ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1, khoản 2 người lao động sẽ đưởng hưởng thêm 20% theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc vào ban ngày của ngày làm việc bình thường hoặc ngày nghỉ hằng tuần hoặc của ngày nghỉ lễ, tết. Do đó, nếu làm việc vào ban đêm ngày giỗ tổ hùng vương người lao động sẽ được trả ít nhất 490% tiền lương của ngày làm việc bình thường.

4. Câu hỏi của bạn về lịch nghỉ giỗ tổ hùng vương năm 2022

Câu 1: Học sinh được nghỉ mấy ngày giỗ tổ hùng vương năm 2022?

     Học sinh được nghỉ lễ Giỗ tổ Hùng Vương là ngày 10/04/2022. Tuy nhiên ngày này rơi vào chủ nhật nên học sinh sẽ được nghỉ bù vào thứ hai ngày 11/04/2022. Như vậy đối với trường cho học sinh nghỉ cố định 2 ngày/ 1 tuần (thứ 7 và chủ nhật) thì sẽ được nghỉ 3 ngày liên tiếp từ thứ 7 (09/04/2022) đến hết (11/04/2022), đối với trường cho học sinh nghỉ cố định 1 ngày/ 1 tuần (chủ nhật) thì sẽ được nghỉ 2 ngày liên tiếp từ chủ nhật (10/04/2022) đến hết thứ 2 (11/04/2022)

Dịch vụ hỗ trợ khách hàng về lịch nghỉ giỗ tổ hùng vương năm 2022

Tư vấn qua Tổng đài 19006500: Đây là hình thức tư vấn được nhiều khách hàng sử dụng nhất, vì bạn có thể đặt thêm các câu hỏi khác liên quan đến lịch nghỉ giỗ tổ hùng vương năm 2022 theo quy định pháp luật mà bạn còn chưa rõ. Chỉ sau một vài câu hỏi của Luật Sư, vấn đề của bạn sẽ được giải quyết; bạn có thể gọi cho Luật Toàn Quốc vào bất cứ thời gian nào chúng tôi luôn sẵn sàng tư vấn cho bạn.

Tư vấn qua Email: Bạn có thể gửi Email câu hỏi về địa chỉ: lienhe@luattoanquoc.com chúng tôi sẽ biên tập và trả lời qua Email cho bạn. Tuy nhiên việc trả lời qua Email sẽ mất nhiều thời gian và không thể diễn tả được hết ý của câu hỏi vì vậy bạn nên gọi cho Luật Toàn Quốc để được tư vấn tốt nhất.

   Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.

                                                                                                                                                            Chuyên viên: Lê Vũ