Chơi bài giải trí bị công an xử phạt đúng hay sai và hành vi này có thể bị xử lý hình sự hay không?

Chơi bài giải trí bị công an xử phạt đúng hay sai Câu hỏi của bạn:      Xin chào luật sư, Chơi bài giải trí bị công an xử phạt đúng hay sai và hành vi này có thể bị xử lý hình sự hay không?. Việc chơi bài này hoàn toàn không có […]

Chơi bài giải trí bị công an xử phạt đúng hay sai

Câu hỏi của bạn:

     Xin chào luật sư, Chơi bài giải trí bị công an xử phạt đúng hay sai và hành vi này có thể bị xử lý hình sự hay không?. Việc chơi bài này hoàn toàn không có mục đích ăn tiền. Xin cám ơn !

Câu trả lời của Luật sư:

     Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Phòng tư vấn luật qua email- Luật Toàn quốc. Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau: 

Căn cứ pháp lý:

Nội dung tư vấn: Chơi bài giải trí bị công an xử phạt đúng hay sai

Bộ luật hình sự năm 2015 quy định về hành vi đánh bạc như sau:

Điều 321. Tội đánh bạc

1.Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

     Theo quy định hiện nay đánh bạc được hiểu là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp

     Như vậy theo quy định trên ta có thể hiểu hành vi đánh bạc được cấu thành khi có đủ 2 điều kiện sau:

     Thứ nhất, Tiền hoặc hiện vật dùng vào việc đánh bạc có giá trị từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 hoặc 322 của BLHS năm 2015, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

     Thứ hai,  Mục đích của việc thực hiện hành vi trên là để được thua bằng tiền hay hiện vật

     Tóm lại trong trường hợp của bạn, bạn chỉ nói: “bạn chơi bài để giải trí không có mục đích ăn tiền”. Do vậy có thể khẳng định hành vi chơi bài của bạn không phải là hành vi của tội đánh bạc bởi hành vi đó không thỏa mãn các dấu hiệu của tội phạm (dấu hiệu mục đích và dấu hiệu khách quan của hành vi)

Chơi bài giải trí bị công an xử phạt đúng hay sai

Chơi bài giải trí bị công an xử phạt đúng hay sai

     Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định về việc xử phạt vi phạm hành chính hành vi chơi bài (chơi tá lả, tú lơ khơ) như sau:

“2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;”

     Theo như quy định trên thì việc đánh bài (chơi tá lả, tú lơ khơ) có thể bị xử phạt vi phạm hành chính từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng nếu như hành vi này được thực hiện nhằm mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật. Trong câu hỏi, bạn có nói: “bạn chỉ chơi với mục đích để giải trí và việc chơi đánh bài này không hề có yếu tố được thua gì cả”, do vậy có thể thấy hành vi này của bạn cũng không thể bị xử phạt vi phạm hành chính. Việc công an tiến hành xử phạt vi phạm hành chính bạn trong trường hợp này là sai quy định

     Tóm lại việc bạn có hành vi chơi đánh bài, việc đánh bài đó không hề có yếu tố ăn tiền mà chỉ có mục đích giải trí, thì hành vi này sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự cũng như không bị xử phạt vi phạm hành chính

     Tuy nhiên, việc đánh bài dù là dưới hình thức nào (ăn tiền hay không ăn tiền) cũng là một thói hư tật xấu mà chúng ta nên loại bỏ bởi ít nhiều sẽ làm ảnh hưởng đến tình hình trị an trên địa bàn.

     Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

     Để được tư vấn vấn chi tiết về Chơi bài giải trí bị công an xử phạt đúng hay sai quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật hình sự 24/7: 1900 6500 để được Luật sư tư vấn hoặc gửi câu hỏi về địa chỉ Gmail: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn.