Xem đánh bạc có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không ?





Xem đánh bạc có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không ? Câu hỏi của bạn:       Kính gửi luật sư: Chào luật sư, em có thắc mắc muốn hỏi ạ. Em 29 tuổi đang làm việc tại một công ty ở Hà Nội, vài ngày trước bạn em có tụ tập […]

Xem đánh bạc có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không ?

Câu hỏi của bạn: 

     Kính gửi luật sư: Chào luật sư, em có thắc mắc muốn hỏi ạ. Em 29 tuổi đang làm việc tại một công ty ở Hà Nội, vài ngày trước bạn em có tụ tập về một nhà người bạn để liên hoan. Sau khi ăn uống xong thì một số người bạn có tổ chức đánh bài ăn tiền với nhau. Em không hề tham gia mà chỉ đơn giản là ngồi xem họ đánh bài. Khi bạn em chơi được khoảng vài tiếng thì công an ập vào bắt bạn em và cả em, được biết trên chiếu bạc lúc đó có 10.000.000 VNĐ. Vậy em xin hỏi Luật sư là em chỉ ngồi xem đánh bạc thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không ?

Câu trả lời của Luật sư:

      Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Phòng tư vấn luật qua email- Luật Toàn QuốcChúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau: 

Căn cứ pháp lý: 

Nội dung tư vấn: Xem đánh bạc có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không ?

1. Quy định của bộ luật hình sự năm 2015 về tội đánh bạc

Bộ luật hình sự năm 2015 quy định về tội đánh bạc như sau:

Điều 321. Tội đánh bạc

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”

     Khách thể của tội phạm, đánh bạc là một tệ nạn xã hội, dễ dẫn đến những hậu quả nghiêm trọng khác, như trộm cắp, giết người nhằm cướp tài sản,… Tội đánh bạc trực tiếp xâm phạm trật tự công cộng, nếp sống văn minh của xã hội

     Mặt khách quan của tội phạm, tội đánh bạc được thể hiện thông qua hành vi chơi được, thu bằng tiền hoặc hiện vật dưới bất kỳ hình thức nào, như: xóc đĩa, bầu cua, tổ tôm, tam cúc, số đề, cá cược, đá (chọi) gà, đua xe, cá cược,…một cách trái phép; thủ đoạn phạm tội cũng rất tinh vi. Tiền có thể là tiền Việt Nam, ngoại tệ; hiện vật có thể là tài sản, như: ô tô, xe máy, nhà cửa, gia súc, hàng hóa

     Mặt chủ quan của tội phạm, tội phạm này được thực hiện do lỗi cố ý. Mục đích nhằm tước đoạt tiền bạc, tài sản của nhau.

     Chủ thể của tội phạm, bất kỳ người nào đủ 16 tuổi trở lên có năng lực trách nhiệm hình sự

Xem đánh bạc có bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Xem đánh bạc có bị truy cứu trách nhiệm hình sự

2. Xem đánh bạc có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không ?

     Theo như phân tích cấu thành tội phạm trên của chúng tôi thì chủ thể của tội đánh bạc phải là người bằng hành động đánh bạc trái phép (hành vi đánh bạc trái phép có thể dưới bất kỳ hình thức nào, như: xóc đĩa, bầu cua, tổ tôm, tam cúc, số đề, cá cược, đá (chọi) gà, đua xe, cá cược,…)

     Đồng thời hiện vật dùng vào việc đánh bạc phải có giá trị từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì mới có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự tội danh này

     Như vậy theo các phân tích ở trên người xem đánh bạc không thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội danh này bởi họ không hề có hành vi đánh bạc trái phép nào 

     Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

     Trên đây là ý kiến tư vấn pháp luật của chúng tôi. Nếu còn bất cứ vướng mắc nào, bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật hình sự miễn phí 24/7 : 19006500 để gặp trực tiếp luật sư tư vấn và  để  yêu cầu  cung cấp dịch vụ. Hoặc Gửi nội dung tư vấn qua email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi rất mong nhận được các ý kiến đóng góp của bạn.Chúng tôi luôn mong nhận được ý kiến đóng góp của mọi người để chúng tôi ngày càng trở lên chuyên nghiệp hơn.

      Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của mọi người.

      Trân trọng ./.