Kiến thức luật dân sự

Người làm chứng trong việc lập di chúc bao gồm là những ai?

Người làm chứng trong việc lập di chúc bao gồm là những ai?

Người làm chứng trong việc lập di chúc bao gồm là những ai? Kiến thức của bạn: Người làm chứng trong việc lập di chúc bao gồm là những ai? Kiến thức của Luật sư: Chào bạn!      Trước tiên, xin trân trọng cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn  đến phòng tư vấn pháp luật qua email – Luật Toàn Quốc. Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau: Căn cứ pháp lý: Bộ luật Dân

Xem tiếp »

Lập di chúc bằng văn bản có cần người làm chứng hay không?

Lập di chúc bằng văn bản có cần người làm chứng hay không?

Lập di chúc bằng văn bản có cần người làm chứng hay không? Kiến thức của bạn: Khi lập di chúc bằng văn bản có cần người làm chứng hay không? Kiến thức của Luật sư: Chào bạn!       Trước tiên, xin trân trọng cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn  đến phòng tư vấn pháp luật qua email – Luật Toàn Quốc. Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau: Căn cứ pháp lý: Bộ luật

Xem tiếp »

Thứ tự ưu tiên thanh toán khi xử lý tài sản bảo đảm theo Bộ luật dân sự 2015

Thứ tự ưu tiên thanh toán khi xử lý tài sản bảo đảm theo Bộ luật dân sự 2015

THỨ TỰ ƯU TIÊN THANH TOÁN KHI XỬ LÝ TÀI SẢN BẢO ĐẢM Kiến thức của bạn:        Quy định của pháp luật về thứ tự ưu tiên thanh toán khi xử lý bảo đảm Câu trả lời:       Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi  đề nghị tư vấn luật đến Phòng tư vấn luật qua email- Luật Toàn quốc. Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:  Căn cứ pháp lý: Bộ luật dân sự 2015 Nội dung tư

Xem tiếp »

Mẫu đơn đề nghị gửi cơ quan nhà nước có thẩm quyền

Mẫu đơn đề nghị gửi cơ quan nhà nước có thẩm quyền

MẪU ĐƠN ĐỀ NGHỊ GỬI CƠ QUAN NHÀ NƯỚC CÓ THẨM QUYỀN Câu hỏi của bạn      Xin chào luật toàn quốc.      Công ty chúng tôi nhận thầu chợ loại 3 theo tiêu chí chuyển đổi hình thức quản lý chợ từ nhà nước sang tư nhân. Đến bây giờ cty chúng tôi đã hoàn thành mọi thủ tục hành chính và xây dựng. chợ đã đi vào hoạt động bình thường. nhưng hiện tại trên địa bàn xã mà cty chúng tôi đấu thầu chợ phát

Xem tiếp »

Quyền của người lập di chúc theo quy định của luật dân sự mới nhất

Quyền của người lập di chúc theo quy định của luật dân sự mới nhất

Quyền của người lập di chúc theo quy định của luật dân sự mới nhất Câu hỏi của bạn:          Chào Luật sư, tôi muốn hỏi vấn đề quyền của người lập di chúc theo quy định của luật dân sự mới nhất là như thế nào? Câu trả lời của Luật sư:           Chào bạn!         Trước tiên, xin trân trọng cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến phòng tư vấn pháp luật qua email – Luật Toàn

Xem tiếp »

Di chúc chung của vợ chồng theo quy định của BLDS 2005

Di chúc chung của vợ chồng theo quy định của BLDS 2005

DI CHÚC CHUNG CỦA VỢ CHỒNG Kiến thức của bạn:      Hiệu lực di chúc chung của vợ chồng cùng lập ra theo quy định của BLDS 2005 Kiến thức của Luật sư: Cơ sở pháp lý Bộ luật Dân sự 2005 Nội dung tư vấn      Điều 652 BLDS 2005 quy định:      Trong thực tế, có rất nhiều trường hợp khi còn sống vợ, chồng cùng nhau lập di chúc để định đoạt khối tài sản chung của họ. Nếu một người chết

Xem tiếp »

Di chúc bằng văn bản có giá trị như di chúc được công chứng không?

Di chúc bằng văn bản có giá trị như di chúc được công chứng không?

Di chúc bằng văn bản có giá trị như di chúc được công chứng hoặc chứng thực? Kiến thức của bạn:         Di chúc bằng văn bản có giá trị như di chúc được công chứng hoặc chứng thực là trong các trường hợp nào? Câu trả lời của Luật sư: Chào bạn!       Trước tiên, xin trân trọng cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến phòng tư vấn pháp luật qua email – Luật Toàn Quốc. Chúng tôi

Xem tiếp »

Chuộc lại tài sản là động sản đã bán được hai năm

Chuộc lại tài sản là động sản đã bán được hai năm

CHUỘC LẠI TÀI SẢN LÀ ĐỘNG SẢN ĐÃ BÁN ĐƯỢC HAI NĂM  Câu hỏi của bạn:      Tôi có một chiếc xe hơi,  năm 2014 tôi bán cho anh A, khi bán hai bên đã ký hợp đồng thỏa thuận trong vòng 3 năm tôi có quyền chuộc lại chiếc xe đó. Nhưng tháng 3/ 2016 tôi yêu cầu anh A cho tôi chuộc lại, thì anh A đã không đồng ý. Vậy luật sư cho tôi hỏi tôi có quyền chuộc lại tài sản không? Câu trả lời của luật

Xem tiếp »

Thừa kế từ chồng cũ có được không nếu đã lấy chồng mới?

Thừa kế từ chồng cũ có được không nếu đã lấy chồng mới?

Thừa kế từ chồng cũ có được không nếu đã lấy chồng mới? Câu hỏi của bạn:       Chào Luật sư, Anh chị tôi lấy nhau năm 2012 (có đăng ký kết hôn). Năm 2016, chị tôi giận chồng có bồ nhí (là thư ký của anh rể) nên chị ấy ôm con về nhà mẹ ruột ở. Năm 2017, anh rể tôi mất để lại nhiều tài sản gồm nhà đất, xe ô tô, tiền gửi ngân hàng ...nhưng không có di chúc. Năm 2018, chị tôi lập gia đình mới thì

Xem tiếp »

Hạn chế quyền của người lập di chúc theo quy định của luật dân sự

Hạn chế quyền của người lập di chúc theo quy định của luật dân sự

Hạn chế quyền của người lập di chúc theo quy định của luật dân sự  Câu hỏi của bạn: Chào Luật sư, tôi muốn hỏi vấn đề hạn chế quyền của người lập di chúc theo quy định của luật dân sự là như thế nào? Câu trả lời của Luật sư:         Chào bạn!       Trước tiên, xin trân trọng cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến phòng tư vấn pháp luật qua email – Luật Toàn Quốc. Chúng tôi

Xem tiếp »
Trang 1 của 10012345...102030...Cuối »