Nghe điện thoại khi dừng đèn đỏ có bị xử phạt không

NGHE ĐIỆN THOẠI KHI DỪNG ĐÈN ĐỎ CÓ BỊ XỬ PHẠT KHÔNG Kiến thức của bạn:      Cho tôi hỏi, ngày hôm nay 2/1/2017 tôi có đang điều khiển xe máy đi trên đường. Khi đến ngã tư đèn xanh đèn đỏ tôi gặp đèn đỏ và dừng lại để chờ đèn xanh, lúc […]

NGHE ĐIỆN THOẠI KHI DỪNG ĐÈN ĐỎ CÓ BỊ XỬ PHẠT KHÔNG

Kiến thức của bạn:

     Cho tôi hỏi, ngày hôm nay 2/1/2017 tôi có đang điều khiển xe máy đi trên đường. Khi đến ngã tư đèn xanh đèn đỏ tôi gặp đèn đỏ và dừng lại để chờ đèn xanh, lúc này tôi có điện thoại và bỏ ra nghe và bị cảnh sát giao thông gọi vào phạt tiền vì vấn đề nghe điện thoại. Tôi không rõ điều đó có đúng không và hi vọng luật sư có thể tư vấn cho tôi rõ về vấn đề nghe điện thoại khi dừng đèn đỏ có bị xử phạt không?

Câu trả lời của luật sư:

Căn cứ pháp lý:

Nội dung tư vấn :

      Trong vấn đề của bạn cần làm rõ hai vấn đề:

      Thứ nhất việc bạn nghe điện thoại trong khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông có vi phạm pháp luật không?

     Căn cứ theo khoản 3 điều 5 nghị định 46/2016 quy định về xử phạt người điều khiển phương tiện tham gia giao thông khi vi phạm quy tắc giao thông đường bộ:

nghe-dien-thoai-khi-dung-den-do-co-bi-xu-phat-2

3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h;

b) Bấm còi, rú ga liên tục; bấm còi hơi, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định;

c) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);

d) Không tuân thủ các quy định về dừng xe, đỗ xe tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt; dừng xe, đỗ xe trong phạm vi an toàn của đường sắt, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 2, Điểm b Khoản 3 Điều 48 Nghị định này;

đ) Dừng xe, đỗ xe tại vị trí: Bên trái đường một chiều; trên đoạn đường cong hoặc gần đầu dốc nơi tầm nhìn bị che khuất; trên cầu, gầm cầu vượt, song song với một xe khác đang dừng, đỗ; nơi đường bộ giao nhau hoặc trong phạm vi 05 m tính từ mép đường giao nhau; điểm dừng đón, trả khách của xe buýt; trước cổng hoặc trong phạm vi 05 m hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức có bố trí đường cho xe ô tô ra vào; nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe; che khuất biển báo hiệu đường bộ;

e) Đỗ xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 m; đỗ xe trên đường xe điện, đường dành riêng cho xe buýt; đỗ xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước; đỗ, để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật; đỗ xe nơi có biển “Cấm đỗ xe” hoặc biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều này;

g) Không sử dụng hoặc sử dụng không đủ đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau, khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 6 Điều này;

h) Điều khiển xe ô tô kéo theo xe khác, vật khác (trừ trường hợp kéo theo một rơ moóc, sơ mi rơ moóc hoặc một xe ô tô, xe máy chuyên dùng khác khi xe này không tự chạy được); điều khiển xe ô tô đẩy xe khác, vật khác; điều khiển xe kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc kéo thêm rơ moóc hoặc xe khác, vật khác; không nối chắc chắn, an toàn giữa xe kéo và xe được kéo khi kéo nhau;

i) Chở người trên xe được kéo, trừ người điều khiển;

k) Quay đầu xe tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;

l) Dùng tay sử dụng điện thoại di động khi đang điều khiển xe chạy trên đường.”

      Vậy trường hợp sử dụng điện thoại di động khi đang điều khiển xe chạy trên được là vi phạm quy tắc giao thông đường bộ, trường hợp này có thể bị xử phạt từ 600.000đ đến 800.000đ.

     Thứ hai cần làm rõ vấn đề dừng đèn đỏ có được coi là đang điều khiển xe tham gia giao thông không?

     Căn cứ theo khoản 1 điều 18 Luật giao thông đường bộ quy định:

     Điều 18. Dừng xe, đỗ xe trên đường bộ

“1. Dừng xe là trạng thái đứng yên tạm thời của phương tiện giao thông trong một khoảng thời gian cần thiết đủ để cho người lên, xuống phương tiện, xếp dỡ hàng hóa hoặc thực hiện công việc khác.”

     Như vậy, theo các quy định trên, khi dừng xe trước vạch khi đèn đỏ vẫn được coi là đang tham gia giao thông vì người điều khiển đang ở trong trạng thái tuân thủ đèn tín hiệu khi tham gia giao thông để tiếp tục sẵn sàng lưu thông khi đèn xanh bật. 

     Chính vì vậy, hành vi nghe điện thoại khi dừng đèn đỏ là vi phạm an toàn giao thông. Người tham gia giao thông chỉ được sử dụng điện thoại khi đã dừng đỗ xe vào lề đường hoặc các vị trí cho phép dừng đỗ xe. Nghị định 46 khi mới ban hành và có hiệu lực thì quy định về hành vi sử dụng điện thoại khi tham gia gioa thông chưa có hiệu lực. Và hành vi này mới có hiệu lực từ ngày 1/1/2017 mới đây.

     Vậy trong trường hợp của bạn, bạn nghe điện thoại khi dừng đèn đỏ thì có bị xử phạt theo nghị định 46/2016, việc cảnh sát giao thông phạt bạn là không sai theo quy định pháp luật.

 Bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về Nghe điện thoại khi dừng đèn đỏ có bị xử phạt không, quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Luật hành chính: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.
     Luật Toàn Quốc xin chân thành ơn