Công chứng viên công chứng cho người thân có bị nghiêm cấm không

Câu hỏi của bạn:       Xin chào Luật sư, tôi có thắc mắc mong luật sư giải đáp: Tháng 7/2016, tôi có mua một căn nhà của ông H ở Sóc Sơn. Tôi có nhờ anh trai con bác ( anh trai bố tôi) làm công chứng viên công chứng giấy tờ và soạn […]

Câu hỏi của bạn: 

     Xin chào Luật sư, tôi có thắc mắc mong luật sư giải đáp: Tháng 7/2016, tôi có mua một căn nhà của ông H ở Sóc Sơn. Tôi có nhờ anh trai con bác ( anh trai bố tôi) làm công chứng viên công chứng giấy tờ và soạn thảo hợp đồng mua bán nhà cho tôi.Hai chúng tôi đã ký hợp đồng. Đầu tháng 8, ông H nói với tôi không chấp nhận hợp đồng mua bán nhà, không giao nhà cho tôi theo theo thỏa thuận vì lý do là tôi nhờ người quen công chứng và soạn hợp đồng để có lợi cho tôi. 

     Xin hỏi, việc tôi nhờ anh họ làm công chứng có đúng không?

Câu trả lời:

     Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến phòng tư vấn pháp luật qua email – Luật Toàn Quốc. Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau

1.Căn cứ pháp lý

2. Nội dung tư vấn

“Điều 7 Luật công chứng 2014 Các hành vi bị nghiêm cấm

  1. Nghiêm cấm công chứng viên, tổ chức hành nghề công chứng thực hiện các hành vi sau đây:

a) Tiết lộ thông tin về nội dung công chứng, trừ trường hợp được người yêu cầu công chứng đồng ý bằng văn bản hoặc pháp luật có quy định khác; sử dụng thông tin về nội dung công chứng để xâm hại quyền, lợi ích hợp pháp của cá nhân, tổ chức;

b) Thực hiện công chứng trong trường hợp mục đích và nội dung của hợp đồng, giao dịch, nội dung bản dịch vi phạm pháp luật, trái đạo đức xã hội; xúi giục, tạo điều kiện cho người tham gia hợp đồng, giao dịch thực hiện giao dịch giả tạo hoặc hành vi gian dối khác;

c) Công chứng hợp đồng, giao dịch, bản dịch có liên quan đến tài sản, lợi ích của bản thân mình hoặc của những người thân thích là vợ hoặc chồng; cha mẹ đẻ, cha mẹ nuôi; cha mẹ đẻ, cha mẹ nuôi của vợ hoặc chồng; con đẻ, con nuôi, con dâu, con rể; ông, bà; anh chị em ruột, anh chị em ruột của vợ hoặc chồng; cháu là con của con đẻ, con nuôi;

d) Từ chối yêu cầu công chứng mà không có lý do chính đáng; sách nhiễu, gây khó khăn cho người yêu cầu công chứng;

đ) Nhận, đòi hỏi tiền hoặc lợi ích khác từ người yêu cầu công chứng ngoài phí công chứng, thù lao công chứng và chi phí khác đã được xác định, thỏa thuận; nhận, đòi hỏi tiền hoặc lợi ích khác từ người thứ ba để thực hiện hoặc không thực hiện việc công chứng gây thiệt hại cho người yêu cầu công chứng và cá nhân, tổ chức có liên quan;

e) Ép buộc người khác sử dụng dịch vụ của mình; cấu kết, thông đồng với người yêu cầu công chứng và những người có liên quan làm sai lệch nội dung của văn bản công chứng, hồ sơ công chứng;

g) Gây áp lực, đe dọa hoặc thực hiện hành vi vi phạm pháp luật, trái đạo đức xã hội để giành lợi thế cho mình hoặc cho tổ chức mình trong việc hành nghề công chứng;

h) Quảng cáo trên các phương tiện thông tin đại chúng về công chứng viên và tổ chức mình;

i) Tổ chức hành nghề công chứng mở chi nhánh, văn phòng đại diện, cơ sở, địa điểm giao dịch khác ngoài trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng; thực hiện các hoạt động sản xuất, kinh doanh, dịch vụ ngoài phạm vi hoạt động đã đăng ký;

k) Công chứng viên đồng thời hành nghề tại hai tổ chức hành nghề công chứng trở lên hoặc kiêm nhiệm công việc thường xuyên khác;

l) Công chứng viên tham gia quản lý doanh nghiệp ngoài tổ chức hành nghề công chứng; thực hiện hoạt động môi giới, đại lý; tham gia chia lợi nhuận trong hợp đồng, giao dịch mà mình nhận công chứng;

m) Vi phạm pháp luật, vi phạm quy tắc đạo đức hành nghề công chứng.

2.Nghiêm cấm cá nhân, tổ chức thực hiện các hành vi sau đây:

a) Giả mạo người yêu cầu công chứng;

b) Người yêu cầu công chứng cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật; sử dụng giấy tờ, văn bản giả mạo hoặc bị tẩy xóa, sửa chữa trái pháp luật để yêu cầu công chứng;

c) Người làm chứng, người phiên dịch có hành vi gian dối, không trung thực;

d) Cản trở hoạt động công chứng.”

     Vậy theo điều 7 luật Công chứng 2014, công chứng viên không được công chứng hợp đồng, giao dịch cho người thân thích là vợ hoặc chồng; cha mẹ đẻ, cha mẹ nuôi; cha mẹ đẻ hoặc cha mẹ nuôi của vợ hoặc chồng; con đẻ, con nuôi, con dâu, con rể; ông, ba; anh chị em ruột; anh chị em ruột của vợ hoặc chồng; cháu là con của con đẻ, con nuôi;

     Trường hợp của bạn, công chứng viên thực hiện công chứng cho bạn là anh trai con bác ( bác là anh trai bố của bạn), không thuộc trường hợp bị nghiêm cấm trên.

Khoản 3, điều 41 Luật công chứng 

“Điều 41. Công chứng hợp đồng, giao dịch do công chứng viên soạn thảo theo đề nghị của người yêu cầu công chứng

  1. Người yêu cầu công chứng tự đọc dự thảo hợp đồng, giao dịch hoặc công chứng viên đọc cho người yêu cầu công chứng nghe. Trường hợp người yêu cầu công chứng đồng ý toàn bộ nội dung trong dự thảo hợp đồng, giao dịch thì ký vào từng trang của hợp đồng, giao dịch. Công chứng viên yêu cầu người yêu cầu công chứng xuất trình bản chính của các giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này để đối chiếu trước khi ghi lời chứng, ký vào từng trang của hợp đồng, giao dịch.”

     Sau khi công chứng viên soạn thảo hợp đồng, bạn với người bán đã được tự đọc bản dự thảo hợp đồng hoặc nghe công chứng viên đọc nếu đề nghị. Nếu đồng ý với các điều khoản sẽ ký vào từng trang hợp đồng. Như thông tin bạn cung cấp thì hai người đã ký hợp đồng rồi, có nghĩa là đã hoàn toàn đồng ý với mọi điều khoản của hợp đồng. 

     Như vậy, việc bạn nhờ anh họ làm công chứng viên soạn thảo hợp đồng và công chứng hợp đồng mua bán nhà ở là đúng pháp luật.

     Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi. Còn bất cứ vướng mắc gì bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn luật công chứng miễn phí 24/7: 19006500 để gặp luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ. Chúng tôi mong rằng sẽ nhận được ý kiến đóng của mọi người dân để chúng tôi ngày một hoàn thiện mình hơn.

     Xin chân thành cảm sự đồng hành của quý khách.

Bài viết tham khảo:

 

Công chứng viên công chứng cho người thân có bị nghiêm cấm không
Đánh giá bài viết