Có được tách thửa và chuyển nhượng quyền sử dụng đất cùng lúc không?

TÁCH THỬA VÀ CHUYỂN NHƯỢNG QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT Câu hỏi của bạn:      Em có mua một miếng đất ở CT – BP, đất đang được tách thửa và làm hồ sơ chuyển nhượng:      Cho em hỏi:      1. Khu vực này có được quyền tách thửa không?     […]

TÁCH THỬA VÀ CHUYỂN NHƯỢNG QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT

Câu hỏi của bạn:

     Em có mua một miếng đất ở CT – BP, đất đang được tách thửa và làm hồ sơ chuyển nhượng:

     Cho em hỏi:

     1. Khu vực này có được quyền tách thửa không?

     2. Chủ đất nói hồ sơ tách thửa được chuyển thẳng cho tên em và ra kí công chứng giao tiền và đợi ngày lấy sổ, như vậy có đúng pháp luật không? khi tách thửa hoàn thành là đã có sổ mới cho chủ đất luôn không?

     3. Thời gian bao lâu sẽ có sổ?

Câu trả lời của Luật sư:

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi qua địa chỉ Email: lienhe@luattoanquoc.com. Với câu hỏi của bạn về tách thửa và chuyển nhượng quyền sử dụng đất, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Nội dung tư vấn về tách thửa và chuyển nhượng quyền sử dụng đất:

1. Điều kiện tách thửa ở Bình Phước

     Điều 3 Quyết định 31/2014/QĐ-UBND diện tích tách thửa đất đối với đất ở hạn mức ở tỉnh Bình Phước suy định điều kiện tách thửa ở Bình Phước là:

     Thứ nhất: Diện tích tách thửa phải đáp ứng diện tích tách thửa tối thiểu ở Bình Phước

     Thứ hai: Thửa đất tách ra phải có ít nhất một cạnh tiếp giáp với đường giao thông công cộng.

     Thứ ba: Trường hợp tách thửa đất bao gồm cả đất ở và đất nông nghiệp thì chỉ tính hạn mức của đất ở.

     Thứ tư: Trường hợp người sử dụng đất xin tách thửa đất thành thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu đồng thời với việc xin được hợp thửa đất đó với thửa đất khác liền kề để tạo thành thửa đất mới có diện tích bằng hoặc lớn hơn diện tích tối thiểu được tách thửa thì được phép tách thửa đồng thời với việc hợp thửa.

     Bên cạnh đó, diện tích tách thửa tối thiểu ở Bình phước:

     Thứ nhất: Đối với đất ở tại các phường thuộc các thị xã: Đồng Xoài, Bình Long, Phước Long và các thị trấn thuộc các huyện, diện tích tách thửa tối thiểu quy định như sau:

  • Đối với thửa đất tại các khu quy hoạch chi tiết đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt thì phải thực hiện theo quy hoạch đã được phê duyệt;
  • Đối với thửa đất tiếp giáp với các đường phố có lộ giới lớn hơn hoặc bằng 20m, diện tích tách thửa tối thiểu là 45m2, cạnh nhỏ nhất của thửa đất tối thiểu là 05m;
  • Đối với thửa đất tiếp giáp với các đường phố có lộ giới nhỏ hơn 20m, diện tích tách thửa tối thiểu là 36m2 cạnh nhỏ nhất của thửa đất tối thiểu là 04m.

     Thứ hai: Đối với đất ở tại các xã thuộc các thị xã: Đồng Xoài, Bình Long, Phước Long và các huyện: Diện tích tách thửa tối thiểu là 100m2, cạnh nhỏ nhất của thửa đất tối thiểu là 05m.

     Theo đó, mảnh đất bạn mua phải đáp ứng được điều kiện và diện tích tối thiểu theo quyết định của tỉnh Bình Phước.

Tách thửa và chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Tách thửa và chuyển nhượng quyền sử dụng đất

2. Tách thửa và chuyển nhượng quyền sử dụng đất

     Theo quy định của Luật đất đai năm 2013 và các văn bản hướng dẫn thi hành thì không có quy định về việc gộp chung hai thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và thủ tục tách thửa. Do đó, trong trường hợp này, bạn vui lòng chuẩn bị 02 bộ hồ sơ và thực hiện thành 02 công đoạn khác nhau.

2.1. Thủ tục tách thửa

     Được quy định tại khoản 11 Điều 9 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT, hồ sơ gồm có:

     – Đơn đề nghị tách thửa hoặc hợp thửa theo Mẫu số 11/ĐK

     – Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp

     Trình tự thủ tục thực hiện tách thửa hoặc hợp thửa đất

     Được quy định tại Điều 75 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, gồm các bước:

    Bước 1: Người sử dụng đất nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị tách thửa hoặc hợp thửa đến Văn phòng đăng ký đất đai hoặc Ủy ban nhân dân cấp xã

     Bước 2: Đo đạc địa chính để tách thửa đất

     Bước 3: Lập hồ sơ trình cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

     Bước 4: Chỉnh lí, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai

     Bước 5: Trong thời gian 20 ngày, văn phòng đăng ký đất đai trao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho người được cấp hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã.

2.2. Thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất

     Về thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất bạn tham khảo bài viết: Thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất

     Sau khi hoàn thành nghĩa vụ tài chính, người sử dụng đất đến nơi tiếp nhận hồ sơ để nhận Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong 10 ngày kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ.

Bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về vấn đề có được tách thửa và chuyển nhượng quyền sử dụng đất cùng lúc không quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn Luật đất đai: 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.