Có được giao kết hợp đồng theo hình thức đại diện

Có được giao kết hợp đồng theo hình thức đại diệnĐánh giá bài viết CÓ ĐƯỢC GIAO KẾT HỢP ĐỒNG THEO HÌNH THỨC ĐẠI DIỆN Kiến thức của bạn:      Công ty tôi chuyên xây dựng công trình đường thủy. Do đặc thù của công trình công ty chỉ ký kết hợp đồng lao động với […]

Có được giao kết hợp đồng theo hình thức đại diện
Đánh giá bài viết

CÓ ĐƯỢC GIAO KẾT HỢP ĐỒNG THEO HÌNH THỨC ĐẠI DIỆN

Kiến thức của bạn:

     Công ty tôi chuyên xây dựng công trình đường thủy. Do đặc thù của công trình công ty chỉ ký kết hợp đồng lao động với 1 cá nhân (tổ trưởng) và cá nhân này sẽ thay mặt cho toàn bộ người lao động nhận tiền lương hàng tháng mà công ty chi trả. Tôi xin hỏi, công ty của tôi thực hiện như vậy thì có vi phạm pháp luật lao động không và việc ký kết hợp đồng với cá nhân đó với thời hạn bao lâu thì đúng luật lao động?

Câu trả lời của luật sư:

Căn cứ pháp lý:

Nội dung tư vấn :

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 18 của bộ luật lao động quy định:

2. Đối với công việc theo mùa vụ, công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng thì nhóm người lao động có thể ủy quyền cho một người lao động trong nhóm để giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản; trường hợp này hợp đồng lao động có hiệu lực như giao kết với từng người.”

giao-ket-hop-dong-theo-hinh-thuc-dai-dien-2

     Vậy thì đối với công việc theo mùa vụ, công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng thì nhóm người lao động có thể ủy quyền cho một người lao động trong nhóm để giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản; trong trường hợp này thì hợp đồng lao động có hiệu lực như giao kết với từng người. Cụ thể trong trường hợp của bạn:

    Nếu như công việc bên bạn có tính chất thường xuyên trên 12 tháng thì việc giao kết hợp đồng theo hình thức đại diện như bên bạn công ty ký kết với nhóm trưởng đại diện cho cả nhóm bạn thì không đúng theo quy định pháp luật.

    Nếu như công việc bên bạn là thời vụ hoặc công việc làm dưới 12 tháng thì việc giao kết theo hình thức đại diện như bên công ty bạn ký kết với nhóm trưởng đại diện cho cả nhóm thì được phép thao khoản 2 điều 18 Bộ luật lao động.

    Lưu ý: Dù bên bạn có theo hình thức gì, giao kết hợp đồng theo hình thức đại diện hay không thì bạn vẫn được tham gia đầy đủ về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, hay bảo hiểm thất nghiệp. Theo Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm cả đối tượng làm việc với thời hạn từ 3 tháng đến dưới 12 tháng.

   Điều 2. Đối tượng áp dụng

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

   Luật Toàn Quốc hy vọng những gì chúng tôi tư vấn nêu trên sẽ giúp quý khách hàng lựa chọn được phương án tốt nhất để giải quyết vấn đề của mình, còn bất cứ vướng mắc gì quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật Lao Động miễn phí 24/7: 19006500 để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và yêu cầu cung cấp dịch vụ hoặc gửi  email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi mong rằng sẽ nhận được sự ủng hộ và ý kiến đóng góp của mọi người dân trên cả nước để chúng tôi ngày càng trở lên chuyên nghiệp hơn.

  Xin chân thành cảm ơn sự đồng hành của quý khách!

   Trân trọng./.

Liên kết tham khảo: