Có được cấp sổ đỏ khi mua đất bằng giấy viết tay theo quy định của pháp luật hiện hành

Xem mục lục của bài viết1 CẤP SỔ ĐỎ KHI MUA ĐẤT BẰNG GIẤY VIẾT TAY2 Câu hỏi của bạn về cấp sổ đỏ khi mua đất bằng giấy viết tay: 3 Câu trả lời của Luật sư cấp sổ đỏ khi mua đất bằng giấy viết tay:3.1 1. Cơ sở pháp lý về cấp sổ đỏ […]

CẤP SỔ ĐỎ KHI MUA ĐẤT BẰNG GIẤY VIẾT TAY

Câu hỏi của bạn về cấp sổ đỏ khi mua đất bằng giấy viết tay

     Cho tôi hỏi, tôi có mua mua miếng đất đã xây nhà sẵn (đã được cấp số nhà) năm 2010 qua 4 đời chủ bằng giấy tay không có công chứng và người chủ đất đầu tiên đã mất,nay tôi muốn làm sổ đỏ cho đất này thì có làm được không và thủ tục xin làm gồm những giấy tờ gì (hiện tôi đã ở đây được 8 năm và không có tranh chấp gì), cảm ơn.

Câu trả lời của Luật sư cấp sổ đỏ khi mua đất bằng giấy viết tay:

     Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cấp sổ đỏ khi mua đất bằng giấy viết tay, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về cấp sổ đỏ khi mua đất bằng giấy viết tay như sau:

1. Cơ sở pháp lý về cấp sổ đỏ khi mua đất bằng giấy viết tay:

2. Nội dung tư vấn về cấp sổ đỏ khi mua đất bằng giấy viết tay:

2.1. Mua đất bằng giấy viết tay có giá trị pháp lý?

     Chuyển nhượng quyền sử dụng đất là một trong những quyền của người sử dụng đất, tuy nhiên, việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải đảm bảo được những điều kiện  theo quy định của pháp luật. Khoản 1 Điều 188 Luật đất đai 2013 quy định các điều kiện thực hiện quyền của người sử dụng đất, bao gồm:

  • Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;
  • Đất không có tranh chấp;
  • Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
  • Trong thời hạn sử dụng đất.

     Ngoài ra, tại Khoản 3 Điều 167 Luật đất đai có quy định về hình thức của văn bản chuyển quyền sử dụng đất như sau:

     “a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;”

     Như vậy, khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất, ngoài việc phải đáp ứng các điều kiện về nội dung, còn phải đáp ứng các điều kiện về hình thức của hợp đồng, đó là phải được công chứng, chứng thực.

     Theo như thông tin bạn cung cấp, thì bạn mua đất có sẵn nhà có sổ đã qua 4 đời chủ và đều bằng giấy tờ viết tay không có công chứng, chứng thực do đó việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất bằng giấy viết tay giữa  bạn và người chủ trước không đáp ứng được các điều kiện để chuyển nhượng theo quy định pháp luật.

Cấp sổ đỏ khi mua đất bằng giấy viết tay

Cấp sổ đỏ khi mua đất bằng giấy viết tay

2.2. Có được cấp sổ đỏ khi mua đất bằng giấy tay

     Khoản 54 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP, sửa đổi bổ sung khoản 1 Điều 82 Nghị định 43/2014/NĐ-CP có quy định như sau: “1. Các trường hợp đang sử dụng đất sau đây mà chưa được cấp Giấy chứng nhận và không thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 2 này thì người đang sử dụng đất thực hiện thủ tục đăng ký đất đai, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu theo quy định của Luật đất đai và quy định tại Nghị định này mà không phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất; cơ quan tiếp nhận hồ sơ không được yêu cầu người nhận chuyển quyền sử dụng đất nộp hợp đồng, văn bản chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật:

     a) Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trước ngày 01 tháng 01 năm 2008;

     b) Sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất từ ngày 01 tháng 01 năm 2008 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 mà có giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại Điều 100 của Luật đất đai và Điều 18 của Nghị định này;

     c) Sử dụng đất do nhận thừa kế quyền sử dụng đất trước ngày 01 tháng 7 năm 2014.”

Như vậy, người mua đất bằng giấy tờ viết tay để được cấp sổ đỏ cần đáp ứng điều kiện:

  • Mua trước ngày 01 tháng 01 năm 2008 hoặc từ ngày 01 tháng 01 năm 2008 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 và có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật đất đai
  • Và không thuộc trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều 82 Nghị định 43/2014/NĐ-CP: 2. Trường hợp người đang sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trước ngày 01 tháng 7 năm 2014 mà bên nhận chuyển quyền sử dụng đất chỉ có Giấy chứng nhận của bên chuyển quyền sử dụng đất hoặc hợp đồng, giấy tờ về chuyển quyền sử dụng đất theo quy định…”

     Theo thông tin bạn cung cấp, gia đình bạn đã sử dụng ổn định được 8 năm (từ năm 2010) và không có tranh chấp. Như vậy đối chiếu với quy định của pháp luật, thì gia đình bạn không thuộc vào trường hợp được cấp trực tiếp. Vì vậy để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bạn cần yêu cầu người bán cho bạn làm sổ đỏ sau đó sang tên cho bạn. Thủ tục sang tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, bạn vui lòng tham khảo: Tại đây

     Một số bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về cấp sổ đỏ khi mua đất bằng giấy viết tayquý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật đất đai 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.

Có được cấp sổ đỏ khi mua đất bằng giấy viết tay theo quy định của pháp luật hiện hành
Đánh giá bài viết