Bán hàng hóa hết hạn sử dụng bị phạt bao nhiêu tiền

Bán hàng hóa hết hạn sử dụng bị phạt bao nhiêu tiền? được quy định tại Khoản 1 Điều 21 Nghị định số 185/2013/NĐ-CP.

    Bán hàng hóa hết hạn sử dụng bị phạt bao nhiêu tiền

      Bán hàng hóa hết hạn sử dụng là một hành vi vi phạm pháp luật và gây nguy hại cho sức khỏe của người tiêu dùng. Tuy nhiên, hiện nay, việc này vẫn diễn ra khá phổ biến ở nhiều nơi, đặc biệt là các cửa hàng tạp hóa, siêu thị và chợ. Nguyên nhân chủ yếu là do sự thiếu ý thức của các chủ kinh doanh, sự thiếu kiểm tra của cơ quan chức năng và sự thiếu hiểu biết của người tiêu dùng. Vậy, pháp luật quy định như thế nào về việc bán hàng hóa hết hạn sử dụng và mức phạt dành cho những người vi phạm? Bài viết này sẽ trình bày về các quy định pháp luật liên quan, các hình thức xử phạt và các biện pháp khắc phục hậu quả của việc bán hàng hóa hết hạn sử dụng.

1. Hàng hóa hết hạn sử dụng là gì?

     Theo quy định tại khoản 11 Điều 3 Nghị định 43/2017/NĐ-CP về nhãn hàng hóa, “hạn sử dụng” hoặc “hạn dùng” là mốc thời gian sử dụng ấn định cho hàng hóa hoặc một lô hàng hóa mà sau thời gian này hàng hóa không còn giữ được đầy đủ các đặc tính chất lượng vốn có của nó.

     Vậy, hàng hóa hết hạn sử dụng là hàng hóa đã vượt quá thời gian sử dụng được ấn định. Khi hàng hóa hết hạn sử dụng, các đặc tính chất lượng của hàng hóa có thể bị suy giảm, dẫn đến nguy cơ gây hại cho sức khỏe người tiêu dùng.

     Một số loại hàng hóa phổ biến có hạn sử dụng như:

  • Thực phẩm: sữa, thịt, cá, trứng, trái cây, rau củ, …
  • Thuốc: thuốc uống, thuốc tiêm, thuốc bôi, …
  • Mỹ phẩm: kem dưỡng da, kem chống nắng, son môi, …
  • Hóa chất: thuốc tẩy, nước lau sàn, …
  • Thiết bị y tế: bông băng, thuốc tiêm, …

2. Có được bán hàng hóa hết hạn sử dụng không?

     Theo quy định của pháp luật, việc kinh doanh, buôn bán hàng hóa đã hết hạn sử dụng là hoạt động bất hợp pháp và có thể bị xử phạt. Cụ thể, theo Điều 5 Luật Bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng Việt Nam, người tiêu dùng có quyền được cung cấp thông tin đầy đủ, chính xác về hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả thông tin về hạn sử dụng. Do đó, các doanh nghiệp và thương nhân cần phải tuân thủ nghiêm ngặt các quy định về hạn sử dụng của hàng hóa. Họ cần phải đảm bảo rằng tất cả các sản phẩm họ bán ra đều còn trong thời hạn sử dụng an toàn. Nếu phát hiện hàng hóa hết hạn sử dụng, họ cần phải thu hồi và tiêu hủy theo quy định.

3. Bán hàng hóa hết hạn sử dụng bị phạt bao nhiêu tiền?

     Theo Khoản 1 Điều 17 Nghị định số 98/2020/NĐ-CP:

Điều 17. Hành vi vi phạm về thời hạn sử dụng của hàng hóa, hàng hóa không rõ nguồn gốc, xuất xứ và có vi phạm khác

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây trong trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị dưới 1.000.000 đồng:

a) Kinh doanh hàng hóa (trừ thuốc bảo vệ thực vật, thức ăn chăn nuôi) quá hạn sử dụng ghi trên nhãn hàng hóa hoặc bao bì hàng hóa;

b) Đánh tráo, thay đổi nhãn hàng hóa, bao bì hàng hóa hoặc tẩy xóa, sửa chữa thời hạn sử dụng trên nhãn hàng hóa, bao bì hàng hóa hoặc thực hiện hành vi gian lận khác nhằm kéo dài thời hạn sử dụng của hàng hóa;

     Ngoài ra, còn một số trường hợp sau:

  • Hàng hóa có giá trị từ 1.000.000 đồng đến dưới 3.000.000 đồng bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng;
  • Hàng hóa có giá trị từ 3.000.000 đồng đến dưới 5.000.000 đồng bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng;
  • Hàng hóa có giá trị từ 5.000.000 đồng đến dưới 10.000.000 đồng bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng;
  • Hàng hóa có giá trị từ 10.000.000 đồng đến dưới 20.000.000 đồng bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng;
  • Hàng hóa có giá trị từ 20.000.000 đồng đến dưới 30.000.000 đồng bị phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng;
  • Hàng hóa có giá trị từ 30.000.000 đồng đến dưới 40.000.000 đồng bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng;
  • Hàng hóa có giá trị từ 40.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng bị phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng;
  • Hàng hóa có giá trị từ 50.000.000 đồng đến dưới 70.000.000 đồng bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng;
  • Hàng hóa có giá trị từ 70.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng;
  • Hàng hóa có giá trị từ 100..000.000 đồng trở lên bị phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng;

4. Hỏi đáp về Bán hàng hóa hết hạn sử dụng bị phạt bao nhiêu tiền

Câu hỏi 1: Các cách xử lý hàng hết hạn sử dụng?

     Có hai cách chính để xử lý hàng hóa hết hạn sử dụng:

  • Tiêu hủy: Đây là phương pháp phổ biến nhất để xử lý hàng hóa hết hạn sử dụng. Hàng hóa sẽ được đưa đi tiêu hủy bằng các phương pháp như đốt, chôn lấp, hoặc tái chế. 
  • Thanh lý: Hàng hóa có thể được thanh lý cho các tổ chức, cá nhân khác để sử dụng hoặc tái chế. Tuy nhiên, việc thanh lý hàng hóa hết hạn sử dụng phải được thực hiện theo quy định của pháp luật để đảm bảo an toàn cho sức khỏe người tiêu dùng.

Câu hỏi 2: Xử lý hình sự đối với hành vi kinh doanh hàng quá hạn sử dụng như thế nào?

     Hành vi kinh doanh hàng hóa quá hạn sử dụng chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi gây thiệt hại cho sức khỏe, tính mạng hoặc tài sản của người tiêu dùng. Theo quy định tại Điều 192 Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017, hành vi kinh doanh hàng hóa vi phạm quy định về nhãn hàng hóa thì bị phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Câu hỏi 3: Làm gì khi mua phải hàng hết hạn sử dụng?

     Khi mua phải hàng hết hạn sử dụng, bạn có thể thực hiện các bước sau:

  • Kiểm tra kỹ hạn sử dụng của hàng hóa trước khi mua. Nếu phát hiện hàng hóa hết hạn sử dụng, hãy yêu cầu đổi trả hoặc hoàn tiền.
  • Nếu không thể đổi trả hoặc hoàn tiền, hãy bỏ đi hàng hóa ngay lập tức. Không nên sử dụng hàng hóa hết hạn sử dụng để tránh gây hại cho sức khỏe.
  • Nếu bạn nghi ngờ rằng hàng hóa bạn mua đã hết hạn sử dụng, bạn có thể liên hệ với cơ quan chức năng để được hỗ trợ.
  • Bạn có thể báo cáo hành vi bán hàng hóa hết hạn sử dụng của người bán hàng cho cơ quan chức năng. Hành vi này có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật.

Bài viết liên quan:

Liên hệ Luật sư tư vấn về: Bán hàng hóa hết hạn sử dụng bị phạt bao nhiêu tiền.

Nếu bạn đang gặp vướng mắc về các trường hợp bị xử phạt hành chính mà không thể tự mình giải quyết được, thì bạn hãy gọi cho Luật Sư. Luật Sư luôn sẵn sàng đồng hành, chia sẻ, giúp đỡ, hỗ trợ tư vấn cho bạn về Bán hàng hóa hết hạn sử dụng bị phạt bao nhiêu tiền. Bạn có thể liên hệ với Luật Sư theo những cách sau.

+ Luật sư tư vấn miễn phí qua tổng đài: 19006500 

+ Tư vấn qua Zalo: Số điện thoại zalo Luật sư: 0931191033

+ Tư vấn qua Email: Gửi câu hỏi tới địa chỉ Email: lienhe@luattoanquoc.com

Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn!

vote